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Ndugu Wananchi, 

Kama tunavyofahamu kwama ifikapo tarehe 1 Disemba, Dunia 

huadhimisha siku ya UKIMWI. Hapa Zanzibar tokea mwaka 1988 

tumekuwa tukiadhimisha siku hii lengo likiwa ni kujitathmini katika 

jitihada zetu za kupambana na maradhi haya, kuwafariji wenzetu 

ambao wanaishi na Virusi vya UKIMWI pamoja na kuwakumbuka 

wale ambao wamefariki kutokana na maradhi haya thakili. 

Katika kuadhimisha siku hii, kila mwaka huwepo na kauli mbiu, na 

kauli mbiu ya mwaka huu wa 2021 ni “TUWEKE USAWA 

KUMALIZA UKIMWI NA MAJANGA MENGINE”. ikiwa ni msisitizo 

katika kuweka usawa wa upatikanaji wa huduma za VVU na 

UKIMWI kwa watu wote.  

Kukosekana kwa usawa katika upatikanaji wa huduma za VVU na 

UKIMWI kunachangia kuendelea kuwepo kwa maradhi ya UKIMWI 

na watu kupata maambukizo mapya ya VVU.  

Ndugu Wananchi,  

Ingawa Zanzibar tumefanikiwa kwa kiwango kikubwa kufikia 

malengo ya kudhibiti UKIMWI, uchambuzi wa takwimu mbali mbali 

unaonesha kwamba bado kuna baadhi ya makundi hayajaweza 

kufikiwa ipasavyo na huduma zinazotolewa. Kwa mfano wanawake 

wanaonekana kufanya vizuri katika kuzifikia na kuzitumia huduma 

kama vile za ushauri nasaha na upimaji wa VVU, huduma za 



matumizi ya dawa za kupunguza makali ya Virusi (ARV) na 

kupunguza kiwango cha Virusi vya UKIMWI mwilini.  

Katika watu 166,566 waliopatiwa huduma ya ushauri nasaha na 

uchungzi wa VVU baina ya Januari hadi Septemba mwaka huu 

wengi wao walikuwa ni wanawake ambao ni 86,947 ukilinganisha 

79,619 ya wanaume. Aidha katika watu 7,481 wanaotumia dawa za 

ARVs hadi kufikia Sepetemba mwaka huu, 5,170 ni wanaake 

ukilinganisha na 2,427 ya wanaume. Tofauti hizi zina athari kubwa 

katika kudhibiti maambukizo ya VVU na kumaliza janga la UKIMWI. 

Ndugu Wananchi 

Wakati tukiendelea na juhudi za kupambana na maradhi ya UKIMWI 

na hatimaye tulimalize kabisa ifikapo 2030, eneo jengine ambalo 

limekuwa likizorotesha juhudi zetu ni suala la unyanyapaa. Bado 

kiwango cha unyanyapaa katika jamii yetu kipo juu. Asilimia 30 ya 

watu Wazanzibari wamekuwa na tabia za unyanyapaa kwa watu 

wanaoishi na VVU. Hali hii inachangia kuwafanya watu kuzikimbia 

huduma za upimaji wa VVU, kuficha hali zao za maambukizo na 

kuongeza uwezekano wa maambukizo mapya katika jamii.  

Ndugu Wananchi, 

Nichukuwe fursa hii niendelee kuwakumbusha kwamba UKIMWI 

bado ni janga la kitaifa. Hatuna budi tushirikiane kwa kujiepusha 

na mambo yanayochangia maambukizo mapya katika jamii. Aidha 

nichukuwe fursa hii kuwaomba kushiriki kwa wingi katika kilele cha 

maadhimisho ya siku ya UKIMWI ambayo Kitaifa yatafanyika 



Kidimni, Wilaya ya Kati siku ya tarehe 1 Jumatano asubuhi. Mgeni 

Rasmi katika maadhimisho hayo anatarajiwa kuwa Mh. Makamo wa 

Kwanza wa Rais, Mh Othman Masoud. Shime tujitokeze kwa wingi 

Ahsanteni kwa kunisikiliza 


