
TAARIFA MAALUM KWA VYOMBO VYA HABARI KUHUSIANA NA 

KILELE CHA MAADHIMISHO YA SIKU YA KUPIGA VITA 

MATUMIZI NA BIASHARA HARAMU YA DAWA ZA KULEVYA 

DUNIANI. 

TAREHE: 25 JUNI, 2023. 

Ndugu Wananchi, 

Mabibi na mabwana 

Assalamu Aleykum, 

Awali ya yote kumshukuru Mwenyenzi Mungu muumba mbingu na 

ardhi na mwingi wa rehema kwa kutujaalia uzima pamoja na afya 

njema kukutana siku ya leo na kutoa taarifa ya kupiga marufuku ya 

matumizi ya Dawa za Kulevya. 

 

Ndugu Wananchi, 

Kila mwaka ifikapo tarehe 26 Juni dunia nzima tunaungana pamoja 

kuadhimisha Siku ya Kupiga Vita Kilimo, Matumzi, Usafirishaji na 

Usambazaji wa Dawa za Kulevya Duniani (International Day 

Against Drug Abuse and Illicit Trafficking). Maadhimisho haya ni 

kufuatia Azimio Nambari 42/112 la Baraza Kuu la Usalama la Umoja 

wa Mataifa (UNO) lililopitishwa Disemba 1987. Azimio hilo linataka 

mataifa wanachama wa UNO kuifanya tarehe 26 juni kuwa ni siku 

maalum ya kupiga vita biashara haramu na matumizi ya dawa za 

kulevya duniani. Chini ya Azimio hilo Baraza liliagiza kuwa siku hii 

iratibiwe na kuandaliwa na Shirika la Umoja wa Mataifa la Dawa za 

Kulevya na Uhalifu Duniani yaani (United Nations Office on Drugs 



and Crimes – UNODC) lenye makao makuu yake huko Geneva, 

Switzerland.  

 

Ndugu Wananchi,   

Historia ya siku hii ya kupiga vita kilimo, usafirishaji, biashara 

haramu na matumizi ya dawa za kulevya duniani ni ndefu na siyo ya 

jana wala juzi. Uthibitisho wa hayo ni kutajwa na kuharamishwa 

kwa kilimo na matumizi yake katika maandiko yote vitabu vitakatifu 

vya dini zote. 

Aidha, Taarifa zilizopo ni kuwa wapiganaji wa Vita Kuu ya Pili ya 

Dunia (1939-1945) walikuwa wakipewa na kutumia baadhi ya dawa 

hizo hasa bangi ili kuwaliwaza kwa machofu ya vita hiyo waweze 

kupata nguvu mpya na kuendelea na mapambano hayo. 

Pamoja na hayo hali ilibadilika ghafla kuanzia mwishoni mwa miaka 

ya 1970 ambapo dawa za asili na mpya zilianza kupata sura, mbinu 

ama njia mpya za matumizi pamoja na watumiaji wapya. Vijana 

wengi hasa mabarubaru (wanawake na wanaume) walianza 

kujifunza na hatimae kuwa wateja wazuri wa dawa hizo kwa malengo 

tofauti zaidi ikiwa ni starehe. 

Matokeo yake hali ilianza kuvurugika na kutokuwa shwari katika 

maeneo mbali mbali humu duniani. Kwa ufupi athari na madhila ya 

kilimo, usafirishaji, usambazaji na matumizi ya dawa hizo haramu 

za kulevya yalianza kuonekana kila kona ya dunia hii. 

 

 

 



Ndugu Wananchi, 

Maadhimisho hayo huwa na kauli mbiu ama ujumbe maalum 

ambapo kwa mwaka huu ujumbe wetu ni “People first: stop stigma 

and discrimination, strength prevention” ambao unatafsirika kwa 

Kiswahili kwa maneno haya “Utu kwanza, Acha unyanyapaa na 

ubaguzi imarisha kinga” unaitaka jamii kuacha unyanyapaa kwa 

waathirika wa dawa za kulevya pamoja na kuzingatia usawa katika 

upatikanaji wa huduma zote za msingi kwa maisha na ustawi wa 

binaadamu.  

 

Ndugu Wananchi,  

Hivyo ni wajibu wa kila mmoja wetu kwa nafasi kushiriki kikamilifu 

katika kutoa taaluma kwa wenzetu wanajamii juu ya athari na 

madhila yote yale ya kiafya, kiuchumi na kijamii yatokanayo na 

janga hili pamoja na kuwasaidia waathirika wa dawa hizo kupata 

huduma za marekebisho ya tabia.  

Ni dhahiri kuwa dawa za kulevya zina madhara tofauti katika 

mustakbali na maendeleo ya dunia.  Sote kwa aina fulani ni wahanga 

wa tatizo hili kutokana na madhara yake yakiwemo yale ya vitendo 

vya wizi, vifo, ajali, magonjwa ya akili, magonjwa ya kujamiiana, 

ulemavu, kutokuwepo kwa amani na utulivu, mimba zisizotarajiwa, 

kubakwa, kulawitiwa na mengi mengineyo tunayojua.   

 

Ndugu Wananchi, 

Kwa makisio duniani kuna watumiaji wa dawa za kulevya 

wanaopindukia milioni mia mbili na hamsini (Mil.250). Wengi wao ni 



wale wa lile kundi la vijana wa umri kati ya miaka 15 hadi 30 tena 

zaidi na watu wanaopatikana katika miji mikubwa na maarufu 

humu duniani lakini kuongezeka kwa tatizo hili hata sehemu za 

mashamba biashara hii imeanza kushamiri hivi sasa. 

Hapa Zanzibar napo hali si shwari kwani tatizo la utegemezi wa dawa 

za kulevya linaendea kusumbua. Jumla ya watumiaji wa dawa za 

kulevya 9644 walisajiliwa katika vituo vya tiba na marekebisho ya 

kwa kipindi cha miaka 13, kati ya hao watumiaji 5063 (52%) 

wamerejea matumizi.  

 

Ndugu Wananchi 

Serkali ya Mapinduzi Zanzibar inayoongozwa na Dkt. Hussein 

Mwinyi –Rais wa Zanzibar na MMwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 

imefungua Kituo Cha Tiba na Marekebisho ya Tabia (Rehabilitation 

Centre) kule KIDIMNI - wilaya ya Kati, Mkoa wa Kusini Unguja. 

Jitihada za Mhe. Rais za kufungua kituo hicho zinalenga kuwapatia 

tiba na marekebisho ya tabia pamoja na  mafunzo ya ujasiriamali 

waathirika wa matumizi ya dawa hizo. Tokea kituo hicho 

kufunguliwa Febuary, 2022 hadi sasa jumla ya vijana 252 

walipokelewa katika kituo hicho, ambapo kati ya hao waraibu 21 

(8.3%) wameachana na dawa za kulevya, waraibu 46 bado 

wanaendelea na huduma na wengine kushindwa kufanikiwa kwa 

sababu mbalimbali ikiwemo utoro, kupata rufaa mental hospital na 

wengine kukatisha mkataba.  

Aidha huduma hii pia hutolewa na taasisi binafsi kupitia Nyumba za 

Upataji Nafuu “SOBER HOUSES” ambazo kwa sasa zipo 4 (1 ipo 



Pemba na 3 Unguja). Pia kupitia Wizara ya Afya waathirika wa dawa 

za kulevya wanapatiwa huduma ya tiba mbadala ya dawa ya 

METHADONE inayotolewa hapo katika Hospitali ya Wagonjwa wa 

Akili (MENTAL) iliopo Kidongo Chekundu. Karibu jumla ya watumiaji 

1551 (wanaume 1471, wanawake 80) walisajiliwa katika kliniki hiyo 

kati ya hao watumiaji 39 (wanaume 36, wanawake 3) wamefanikiwa 

kuacha matumizi ya dawa za kulevya na watumiaji 926 (wanaume 

881, wanawake 45) wanaendelea na huduma na kuhudhuria Kliniki 

kila siku. 

  

Ndugu Wananchi  

Juu ya yote hayo bado Zanzibar tunatajwa na kunyooshewa 

vidole kuwa ni moja ya njia kuu kimataifa inayotumiwa na 

wafanya biashara wa dawa za kulevya kwa Ukanda huu wa 

Kusini. Wafanyabiashara  wa dawa hizo hasa HEROINE 

wanaitumia sana nchi yetu kama ni njia yao kuu katika 

harakati zao za kusafirisha mzigo wao kuelekea katika 

masoko huko Ulaya Magharibi na Marekani ya Kaskazini.  

Jambo hili linatia doa jeusi haiba na sifa njema tulizorithi 

kutoka enzi na enzi kwa mababu zetu kimataifa. Mbaya 

zaidi inasababisha vijana wetu wanaotafuta ajira, 

kutokuajiriwa katika makampuni makubwa ya upakizi na 

upakuzi wa mizigo huko ughaibuni pamoja na mashirika ya 

meli hata kama sifa na vigezo wanavyo. Isitoshe hata hao 



walioajiriwa na wale waajiriwa wapya wanakuwa katika 

uchunguzi mkubwa na mkali wa mara kwa mara.  

Halikadhalika kuna taarifa za kusikitisha kwamba wengi wa 

wale wanaokamatwa na dawa za kulevya sehemu tofauti 

humu duniani ni vijana wa Kizanzibar. Baadhi yao hivi sasa 

wananyongwa ama wanasubiri kunyongwa katika mataifa 

tofauti na zaidi huko China, sasa suali ni kujiuliza nini 

kifanyike?? 

 

Ndugu Wananchi, 

Lengo kuu la kuwa na siku hii ya kuadhimisha kupiga vita dawa za 

kulevya  si kusheherekea bali sote kwa umoja wetu na kila mmoja 

kwa nafasi yake duniani kutoa ushirikiano wa kutoa taarifa,  

kuandaa mbinu na mikakati mipya na iliyo imara ya kukabiliana 

ipasavyo na janga hili la dunia ili tulipunguze na kama itawezekana 

tulizike kabisa na ibaki kuwa historia kwa kizazi kijacho. 

 

Ndugu Wananchi, 

Janga la matumizi ya dawa za kulevya ni chanzo kikuu cha kuenea 

kwa kasi kwa yale maradhi thakili yanayojulikna duniani kote. 

Maradhi hayo ni pamoja na UKIMWI, Homa za INI aina ya B na C, 

maradhi ya moyo, figo na tatizo la ugonjwa wa akili. Ambapo huu ni 

mzigo mkubwa kwa jamii na taifa kuwa na jamii ambayo ni tegemezi 

kwa kila kitu na hasara kwa Taifa. 



Ndugu Wananchi, 

Namalizia maelezo yangu haya  kwa kuwaomba tuipongeza kwa dhati 

Mamlaka ya Kudhibiti na Kuapambana na Dawa za Kulevya kwa 

kushirikiana na wadau wake wote waliomo kwenye mapambano 

hayo kwa jitihada zake mbali mbali inazozichukua za kutokomeza 

matumizi ya dawa za kulevya hapa nchini. Sote tuwaunge mkono 

kwa kuwapa kila aina ya msaada ili kwa pamoja na kwa 

mashirikiano ya dhati tuweze kushinda vita hii na kubaki historia 

katika taifa hili.  Kwa kumalizia nikushukuruni nyote kwa 

kunisikiliza na kuandaa kipindi hiki. 

 “TUKISHIRIKIANA KWA PAMOJA ZANZIBAR BILA YA DAWA YA 

KULEVYA INAWEZEKANA” 

 

Ahsanteni sana. 

 


