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TAARIFA YA MAFANIKIO YA  OFISI YA MAKAMU WA KWANZA 

WA RAIS KWA KIPINDI CHA MIAKA 60 (1964- 2024) YA 

MAPINDUZI MATUKUFU YA ZANZIBAR KATIKA UTEKELEZAJI 

WA AHADI ZA SERIKALI 

 

UTANGULIZI 

Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais ilianzishwa rasmi mwaka 

2010 kufuatia marekebisho ya 11 ya Katiba ya Zanzibar ya mwaka 

1984, iliyoruhusu kuwepo na kuanzishwa Serikali ya Umoja wa 

Kitaifa. Ibara ya 39 (5) ya Katiba ya Zanzibar ya 1984 inaelekeza 

kuwepo kwa Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar ambaye 

atakuwa Mshauri Mkuu wa Rais katika kutekeleza kazi zake. 

Kimuundo Ofisi hii, inaongozwa na Makamu wa Kwanza wa Rais 

ambaye anasaidiwa na Waziri wa Nchi katika Ofisi ya Makamu wa 

Kwanza wa Rais. Mtendaji Mkuu wa Ofisi ni Katibu Mkuu ambaye 

anasaidiwa katika utekelezaji wa majukumu ya Ofisi kupitia wakuu 

wa Taasisi na Idara.  

 

UENDESHAJI NA USIMAMIZI WA OFISI YA MAKAMU WA 

KWANZA WA RAIS 

Katika utekelezaji wa majukumu yake, Ofisi ya Makamu wa Kwanza 

wa Rais inatumia miongozo mbalimbali ya Serikali ikiwemo Dira ya 

Maendeleo ya zanzibar ya 2050, Mpango wa Maendeleo ya Zanzibar 

wa mwaka 2021 – 2026, Sera, Sheria, Kanuni na Mpango Mkakati 
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wa Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais na Ilani ya Uchanguzi ya 

CCM ya 2020 - 2025. Aidha, Ofisi inasimamia Sera nne ambazo ni  

Sera ya Mazingira ya 2013, Sera ya Watu wenye Ulemavu ya 2018, 

Sera ya VVU na UKIMWI ya 2012 na Sera ya Kudhibiti na 

Kupambana na dawa za Kulevya ya 2023. Kwa upande wa Sheria, 

Jumla ya Sheria tano zinasimamiwa na Ofisi hii ambazo ni Sheria 

ya Usimamizi wa Mazingira Namb. 3 ya 2015, Sheria ya Uanzishwaji 

wa Tume ya UKIMWI Namb. 3 ya 2002, Sheria ya Kusimamia na 

Kukinga Masuala ya UKIMWI Namb. 18 ya 2013, Sheria ya Watu 

wenye Ulemavu Namb. 8 ya 2022, Sheria ya Mamlaka ya Kudhibiti 

na Kupambana na Dawa za Kulevya Namb. 8 ya 2021.  

Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais inaundwa na Taasisi tatu 

zinazojitegemea ambazo ni Tume ya UKIMWI, Mamlaka ya Kudhibiti 

na Kupambana na Dawa za Kulevya na Mamlaka ya Usimamizi wa 

Mazingira (ZEMA) na Idara sita zilizopo chini ya Katibu Mkuu ni   

Ofisi ya Faragha, Idara ya Mipango, Sera na Utafiti, Idara ya 

Uendeshaji na Utumishi, Baraza la Taifa la Watu wenye Ulemavu, 

Idara ya Mazingira na Ofisi Kuu Pemba. 

Ofisi ya Faragha ndio yenye dhamana ya kusimamia na kuhakikisha 

kazi na shughuli za Makamu wa Kwanza wa Rais zinafanyika kwa 

ufanisi mkubwa. 
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SEKTA ZA OFISI YA MAKAMU WA KWANZA WA RAIS 

Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais ina jumla ya sekta kuu nne 

ambazo ni Sekta ya usimamizi wa Mazingira, Sekta ya usimamizi wa 

Dawa za kulevya, Sekta ya usimamizi wa Watu wenye ulemavu  na 

Sekta ya usimamizi wa UKIMWI. 

 

A. SEKTA YA USIMAMIZI WA MAZINGIRA 

Sekta hii inajumuisha Idara ya Mazingira na Mamlaka ya Usimamizi 

wa Mazingira (ZEMA). Idara ya Mazingira ilianzishwa mwaka 1989 

chini ya iliyokuwa Kamisheni ya Ardhi na Mazingira ndani ya Ofisi 

ya Waziri Kiongozi (1989 – 1990). Aidha, mwaka 1990, Idara ya 

Mazingira ndani ya Kamisheni ya Ardhi na Mazingira ilihamishiwa 

Wizara ya Maji, Ujenzi, Nishati, Ardhi na Mazingira. 

Mwaka 1992, Sera ya kwanza ya Mazingira ilianzishwa na kufuatiwa 

na Sheria ya Usimamizi wa Mazingira na Maendeleo Endelevu namba 

2 ya mwaka 1996. Kwa mujibu wa Sheria hiyo, Idara ya Mazingira 

ilikuwa na majukumu yote mawili ya utawala wa mazingira, 

utekelezaji na uzingatiaji wa Sheria ya mazingira.   

Mwaka 2000, Idara ya Mazingira ilihamishiwa Wizara ya Kilimo, 

Maliasili, Mazingira na Ushirika hadi mwaka 2010 (2000 – 2010).  

Mwaka 2010, Idara ya Mazingira ilihamishiwa Ofisi ya Makamu wa 

Kwanza wa Rais hadi mwaka 2016.  
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Mwaka 2013, Sera ya pili ya Mazingira ilitayarishwa ambayo 

ilifuatiwa na Sheria ya Usimamizi wa Mazingira namba 3 ya mwaka 

2015. Marekebisho hayo ya Sheria yaliwezesha kuwepo kwa Idara ya 

Mazingira ambayo pamoja na mambo mengine majukumu yake ya 

msingi ni utawala wa mazingira ikiwa ni pamoja na kutayarisha 

mikakati na miongozo ya kitaifa ya usimamizi wa mazingira na 

kuratibu utekelezaji wake; kuratibu utekelezaji wa mikataba ya 

kimataifa na kikanda ya kimazingira; kuratibu masuala ya 

mabadiliko ya tabianchi ikiwa ni pamoja na shughuli za kuhimili na 

kukabiliana na athari za  mabadiliko hayo; kuendeleza elimu ya 

mazingira kwa jamii na wadau wengine kwa mujibu wa majukumu 

yake; na kuratibu na kuendeleza utafiti wa kimazingira. 

Mwaka 2015, Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira Zanzibar (ZEMA) 

ilianzishwa chini ya kifungu cha 14(1) cha Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira namba 3 ya mwaka 2015 chini ya Ofisi ya Makamu wa 

Kwanza wa Rais.  Kazi za msingi za ZEMA zimetajwa kwenye kifungu 

cha 22(1). Miongoni mwa kazi hizo ni kusimamia na kuratibu 

utekelezaji wa Sheria ya mazingira; kuratibu hatua za Tathmini za 

Athari za Kimazingira na ukaguzi wa kimazingira kwa shughuli 

mbalimbali au uwekezaji; kufanya ufuatiliaji wa kimazingira ambao 

utasaidia kuendeleza  usimamizi bora na uhifadhi wa mazingira; 

kutekeleza kanuni na kuhakikisha uzingatiaji wa viwango, miongozo 

na amri kuhusiana na mazingira; kufuatilia bioanuwai, mifumo ya 

ikolojia ya nchi kavu na baharini, ukanda wa pwani, utupaji wa taka 

na maji machafu na maliasili; kupokea na kuyafanyia kazi 

malalamiko yanayohusiana na mazingira; na kuendeleza elimu ya 
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mazingira, ufahamu, na usambazaji wa taarifa kwa jamii na wadau 

wengine zinazohusiana na kazi za Mamlaka. 

Mwaka 2016, Idara ya Mazingira na ZEMA zilihamishiwa Wizara ya 

Ardhi, Maji, Nishati, na Mazingira hadi mwaka 2017.  Aidha, mwaka 

2017, taasisi hizo zilihamishiwa Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais 

hadi mwaka 2021 ambapo zilihamishiwa Ofisi ya Makamu wa 

Kwanza wa Rais.  Hadi sasa, Idara ya Mazingira na Mamlaka ya 

Usimamizi wa Mazingira zipo chini ya Ofisi ya Makamu wa Kwanza 

wa Rais. 

Kwa kipindi cha miaka 60 ya Mapinduzi ya Zanzibar ya Mwaka 1964, 

Sekta ya Mazingira imepata mafanikio mbalimbali. Miongoni mwa 

mafanikio hayo ni:  

1. Kufanikiwa kuondoa wastani wa tani 360 za kemikali hatarishi 

zilizomaliza muda wa matumizi ambazo zilikuwa zimehifadhiwa 

katika maeneo mbalimbali ya Unguja na Pemba.  Kemikali hizo 

zililetwa kwa ajili ya matumizi ya afya, kilimo, viwanda na matumizi 

ya maabara ya Skuli. Kemikali hizo zimekusanywa na kupelekwa 

Uingereza kwa ajili ya uangamizaji ulio salama kwa mazingira na 

afya ya jamii. 

2. Kudhibiti matumizi ya mifuko ya plastiki ambayo ilikuwa ni tishio 

kwa uharibifu na uchafuzi wa mazingira pamoja na afya kwa jamii. 

Mafanikio makubwa yamepatikana katika udhibiti wa mifuko hiyo 

na kupelekea Zanzibar kuwa miongoni mwa nchi za kupigiwa mfano 

katika suala la udhibiti wa mifuko ya plastiki. Kwa ujumla, mifuko 
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ya plastiki imepungua kuzagaa mitaani kama ilivyokuwa imezoeleka 

siku za nyuma.  

3. Serikali imeendelea kuhakikisha kuwa miradi ya kiuchumi na 

maendeleo inayoanzishwa Zanzibar inazingatia usimamizi wa 

mazingira kwa kufanya tathmini za athari za kimazingira; na ukaguzi 

wa kimazingira. Kuanzia mwaka 2015/2016 hadi Disemba, 2023, 

jumla ya miradi 642 imefanyiwa tathmini za kimazingira.  Aidha, 

miradi 34 imefanyiwa Tathmini ya athari za kimazingira mwaka 

2015/2016 na miradi 136 imefanyiwa mwaka 2022/2023 ambapo 

kumekuwa na ongezekeo la miradi 102.  Ongezeko hili linatokana na 

juhudi za Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais za 

kuhakikisha kuwa miradi ya kiuchumi na kimaendeleo inazingatia 

masuala ya mazingira wakati wa uanzishwaji na utekelezaji wa 

miradi hiyo.  Aidha, vyeti vya kimazingira hutolewa kwenye miradi 

hiyo ambavyo huambatanishwa na masharti ya kimazingira na vyeti 

hivyo kwa ajili ya kuhakikisha kuwa miradi hiyo inaendeshwa bila 

ya kuwa na uharibifu na uchafuzi mkubwa wa mazingira.  

4. Serikali imefanikiwa kujenga mtambo wa kusafisha maji machafu 

katika eneo la Msingini Chake Chake Pemba pamoja na msingi wa 

kupitisha maji ya Mvua wenye urefu wa mita mia moja (100) katika 

eneo hilo. Kuwepo kwa mtambo huo kunasaidia kupunguza 

utiririshaji wa maji machafu na hatimae uchafuzi wa mazingira ya 

bahari ya Hifadhi ya Mkondo wa Pemba. 

5. Katika juhudi za kupunguza athari za mabadiliko ya tabianchi, 

Serikali imefanikiwa kuandaa na kuzindua Mkakati wa Zanzibar wa 
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Mabadiliko ya Tabianchi wa mwaka 2014 ambao unatoa dira ya 

hatua za Serikali na wadau zinazotakiwa kuchukuliwa za kuhimili 

na athari za mabadiliko ya tabianchi. Imefanikiwa kuyarejesha 

baadhi ya maeneo yalioathirika na mabadiliko ya tabianchi kutokana 

na mmong’onyoko wa fukwe na uingiaji wa maji ya chumvi katika 

maeneo ya kilimo na makaazi. Jumla ya hekta 337 za mikoko 

zimepandwa katika maeneo yanayoingia maji ya chumvi ya Kilimani, 

Kisakasaka, Tovuni, Ukele, Kisiwa Panza na Tumbe. Aidha, kuta na 

matuta ya kuzuia maji ya baharí kupanda juu ikiwa ni sehemu ya 

utekelezaji wa mpango wa kukabiliana na athari za mabadiliko ya 

tabianchi zimejengwa kwa baadhi ya maeneo ya Unguja na Pemba.  

Baadhi ya sehemu zilizojengwa matuta ni Tumbe West (250m); Ukele 

(700m); Sizini (200m); Mziwanda (400m); Gando Nduuni (150m); 

Chokaani (20m); Kengeja (120m). 

6. Kuta mbili (2) zenye jumla ya urefu wa mita 50 zimejengwa katika 

eneo la Kisiwa Panza Pemba na kuta tano (5) za aina ya “groynes” 

zenye jumla ya mita 420 zimejengwa katika eneo la Kilimani.  Aidha, 

ukuta wenye urefu wa mita 300 umejengwa katika eneo la baharí ya 

Mizingani Forodhani chini ya usimamizi wa Ofisi ya Rais,  Fedha na 

Mipango.  Ukuta huo umesaidia katika kuulinda na kuuhifadhi Mji 

Mkongwe wa Zanzibar ambao umo kwenye Urithi wa Kimataifa 

unaotambuliwa na UNESCO. 

Pia Serikali imefanikiwa kujenga ukuta wenye urefu wa mita 49 

katika eneo la Likoni Kojani, Pemba, ukuta wenye urefu wa mita 500 

katika eneo la Msuka, na tuta lenye urefu wa mita 400 katika eneo 
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la Tovuni.  Serikali inaendelea kujenga madaraja mawili katika eneo 

la Sipwese, Mkoani Pemba, moja lina urefu wa mita 225 na jengine 

mita 120. Ujenzi wa madaraja hayounafanyikwa kwa mashirikiano 

na serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

7. Katika juhudi za kupunguza athari za mabadiliko ya tabianchi, 

Serikali imefanikiwa kujenga ukuta wenye urefu wa mita 49 katika 

eneo la Likoni Kojani, Pemba, ukuta wenye urefu wa mita 500 katika 

eneo la Msuka, na tuta lenye urefu wa mita 400 katika eneo la 

Tovuni.  Yote hayo yamejengwa kwa ajili ya kunusuru na kuzuia 

mmgong’onyoko wa fukwe katika maeneo hayo.  Kujenga kwa kuta 

na tuta hilo kumewawezesha wananchi wa maeneo hayo kuendelea 

na shughuli zao za kiuchumi na kijamii zilizokuwa zimeathirika na 

mabadiliko ya tabianchi. Aidha, Serikali pia imefanikiwa kuchimba 

visima sita virefu pamoja na ujenzi wa minara ya kuhifadhia matangi 

ya maji katika maeneo ya Matemwe, Unguja. Pia imenunua boti sita 

(6) za aina ya fiber pamoja na injini zake na mitego ya kuvulia samaki 

ambazo wamepatiwa wanajamii wa Matemwe katika shehia ya Kijini, 

Jugakuu na Mbuyutende ikiwa ni sehemu ya kuhimili athari za 

mabadiliko ya tabainchi.  

8. Serikali imefanikiwa kuongeza uelewa na ushiriki wa jamii katika 

utunzaji na uhifadhi wa mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya 

tabianchi kupitia vipindi vya redio na TV, mikutano, na mitandao ya 

kijamii. Aidha, kutokana na elimu hiyo, kumekuwa na mwamko 

mkubwa wa kulinda na kuhifadhi mazingira ya maeneo yetu na pia 

umepelekea kuongezeka kwa Asasi za kiraia za utunzaji na uhifadhi 
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wa mazingira pamoja na klabu za uhifadhi wa mazingira katika Skuli 

za Msingi na Sekondari Unguja na Pemba. Vikundi vya mazingira 

vimeongezeka kutoka 67 mwaka 2022 hadi kufika 73 mwaka 2023. 

9. Serikali pia imefanikiwa kuingiza masuala ya mazingira kwenye 

mitaala ya Skuli pamoja na kuanzisha Vilabu vya Mazingira vya 

Skuli. Jumla ya Vilabu 53 vya Mazingira vimeansihwa katika Skuli 

mbali mbali Unguja na Pemba kwa lengo la kukuza uelewa na 

umuhimu wa uhifadhi na usimamizi wa mazingira na mabadiliko ya 

tabianchi kwa wanafunzi wa Skuli hizo. 

10. Serikali imeandaa miongozo miwili ya kimazingira ambayo ni (1) 

Muongozo wa Uanzishaji na Uendelezaji wa Viwanda vya kusaga 

mawe, kifusi na utengenezaji wa matofali. Lengo kuu la muongozo 

huo ni kutoa maelekezo ya kimazingira ya kuanzisha, kuendesha na 

kusimamia viwanda vinavyosaga mawe na kifusi pamoja na 

kuchekecha kifusi na kokoto Zanzibar ili viwe endelevu na visiwe na 

athari kubwa za kimazingira na kero kwa jamii. (2) Muongozo wa 

Ufuatiliaji wa Kimazingira kwa ajili ya Hoteli za Kitalii. Muongozo huo 

umeandaliwa kwa lengo la kuziwezesha Hoteli za kitalii kuweza 

kufanya ufuatiliaji binafsi katika utunzaji wa mazingira pamoja na 

Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira kuweza kufuatilia Hoteli hizo 

ili kuimarisha utunzaji wa mazingira kwa kushajihisha utalii 

endelevu katika visiwa vya Zanzibar.  

11. Serikali imefanikiwa kuongeza uelewa na ushiriki wa jamii katika 

utunzaji na uhifadhi wa mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya 

tabianchi kupitia vipindi vya redio na TV, mikutano, na mitandao ya 
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kijamii. Aidha, kutokana na elimu hiyo, kumekuwa na mwamko 

mkubwa wa kulinda na kuhifadhi mazingira ya maeneo yetu na pia 

umepelekea kuongezeka kwa Asasi za kiraia za utunzaji na uhifadhi 

wa mazingira pamoja na klabu za uhifadhi wa mazingira katika Skuli 

za Msingi na Sekondari Unguja na Pemba. Vikundi vya mazingira 

vimeongezeka kutoka 67 mwaka 2022 hadi kufika 73 mwaka 2023. 

 

B. SEKTA YA USIMAMIZI NA UDHIBITI WA DAWA ZA KULEVYA 

Katika sekta hii juhudi za kupambana na kudhibiti dawa za kulevya 

zilianza hapa Zanzibar kabla ya Mapinduzi mnamo mwaka 1915 

chini ya usimamizi wa Sheria ya Abuse of Opiates Decree No. 5 

ya1915.  

Aidha, juhudi hizo zilendelea baada ya Mapinduzi ya mwaka 1964 

hadi kufikia mwaka 2003 ambapo ilianzishwa Idara ya Kupambana 

na Dawa za Kulevya chini ya Ofisi ya Waziri Kiongozi kwa Sheria No. 

16 ya 2003 kwa Sheria iliyofahamika kama ni “the Drugs and 

Prevention of Illicit Traffic Drugs Act”. 

Mnamo mwaka 2009 Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kupitia 

Baraza la Wawakilishi la Zanzibar, lilitunga na kupitisha Sheria 

mpya No. 9 ya 2009 iliyojulikana kama sheria ya kudhibiti dawa za 

kulevya ambayo ilipelekea kuanzishwa kwa taasisi mpya 

iliyojuilkana kama Tume ya Kitaifa ya Kuratibu na Udhibiti wa Dawa 

za Kulevya. 
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Pia kufuatia marekebisho ya Katiba ya Zanzibar iliyopelekea kuleta 

mageuzi ya Serikali katika uendeshaji wake mwaka 2010 ilipelekea 

kuanzishwa kwa Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais ambapo 

taasisi hii iliwekwa chini ya ofisi hiyo.  

Katika kukabiliana na janga hili thakili linaloharibu nguvu kazi 

nchini, Mheshimiwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi, Dr. Hussein Ali Mwinyi katika mazungumzo yake na 

kituo cha Azam TV alipotimiza siku 100 za uongozi wake aliadhimia 

kwa makusudi na kwa mustakabali wa nchi yetu, kufanya 

mabadiliko makubwa kwenye tasnia ya kudhibiti dawa za kulevya, 

ikiwemo kuifuta Sheria ya Udhibiti na Usafirishaji wa Dawa za 

Kulevya, Nam. 9 ya mwaka 2009 na kutunga Sheria mpya 

inayoendana na kasi ya sasa ya mapambano dhidi ya dawa za 

kulevya pamoja na Kuanzisha Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana 

na Dawa za Kulevya, yenye uwezo kamili wa kukabiliana na uhalifu 

huu.  

Katika kufikia dhamira ya Mheshimiwa Rais wa Zanzibar na 

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, mwaka 2021 Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar ilitunga Sheria Mpya inayojulikana kama 

“Sheria ya Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya 

ya 2021” ambayo ndio imeweza kuleta mageuzi katika suala hili na 

kupewa uwezo wa Kisheria wa kuchunguza, kukamata, kupeleleza 

na kupeleka mahkamani mashauri yote yanayohusiana na dawa za 

kulevya na makosa yanayofanana nayo.     
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Kiujumla katika mapambano hayo, Ofisi ya makamu wa Kwanza wa 

Rais kupitia Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 

Kulevya imeweza kupata mafanikio yafuatayo;  

1. Kutoa elimu na kuelimisha jamii juu ya athari za matumizi ya dawa 

za kulevya. Katika hili tumefanikiwa kukutana na Masheha wa 

shehia za Wilaya zote za Unguja na baadhi ya Shehia za Pemba kwa 

lengo la kujadili mikakati na mbinu mbalimbali za udhibiti wa dawa 

za kulevya katika shehia zao. Aidha, tumekua tukitoa elimu kupitia 

vyombo vya habari mbali mbali vya Redio na Televisheni ikiwemo 

ZBC TV na Redio pamoja na mitandao ya kijamii. Lakini kwa vile 

waathirika wakubwa wa dawa za kulevya ni vijana tumeweza 

kuzifikia skuli mbalimbali za Unguja na Pemba kwa lengo la 

kuwapatia elimu wanafunzi na walimu juu ya athari ya matumizi ya 

dawa za kulevya. 

2. Ujenzi wa Kituo cha Tiba na Marekebisho ya tabia kilichopo Kidimni 

ambacho ni kitovu cha malezi ya vijana walioathirika na matumizi 

ya Dawa za Kulevya, katika kituo hichi vijana wetu hawa wanapatiwa 

tiba sahihi na stadi za maisha kama vile ufugaji kuku na ng’ombe, 

ushoni, kilimo cha mboga (green house) na gereji ya kisasa kwa lengo 

la kuwapatia elimu ya ujasiriamali vijana waliokubali kuachana na 

matumizi ya dawa za kulevya waliopo katika kituo hicho. Jumla ya 

vijana 48 wanaendelea kupatiwa matibabu na marekebisho ya tabia 

Kati ya vijana hao, vijana 15 wameshaunganishwa na mafunzo ya 

ujasiriamali kupitia miradi iliyoanzishwa katika kituo hicho.  
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C. SEKTA YA USIMAMIZI WA WATU WENYE ULEMAVU 

Sekta hii ya Watu wenye Ulemavu Zanzibar, inajumuisha masuala 

ya Haki za Watu wenye Ulemavu ambayo yalianza mara tu baada ya 

Mapinduzi matukufu ya mwaka 1964. Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar ilitambua ustawi wa Watu wenye Ulemavu na kuhakikisha 

wanapata huduma za kijamii, kiuchumi haki na fursa sawa ikiwemo 

fursa za uongozi katika ngazi mbalimbali.  

Juhudi binafsi za wananchi kuhusu masuala ya Watu wenye 

Ulemavu Zanzibar zilianza kuonekana mwanzoni mwa miaka 

ya1980, ambapo mwaka 1985 Umoja wa Watu wenye Ulemavu 

Zanzibar (UWZ) ulianzishwa rasmi. Kwa upande wa Serikali, 

masuala ya Watu wenye Ulemavu yaliratibiwa rasmi mwaka 1986 na 

yaliwekwa kwenye Idara ya Ustawi wa Jamii iliyokuwa chini ya 

Wizara ya Afya. Mwaka 2000 Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 

iliyahamishia masuala ya Watu wenye Ulemavu katika iliyokuwa 

Ofisi ya Waziri Kiongozi kwa lengo la kuleta msukumo zaidi katika 

kusimamia masuala ya Watu wenye Ulemavu kwa vile Ofisi hii ndiyo 

iliyokuwa na jukumu la kuratibu shughuli zote za Serikali.  

Serikali ilitunga Sera ya Watu Wenye Ulemavu ya mwaka 2004, kwa 

lengo la kuweka utaratibu wa kisera katika kusimamia na kuongoza 

utekelezaji wa shughuli zinazohusiana na masuala ya Watu wenye 

Ulemavu Zanzibar iliyopelekea kutungwa Sheria ya Watu wenye 

Ulemavu Nam 9 (Haki na Fursa) 2006.     
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Aidha, kutokana mabadiliko ya uchumi, Teknolojia, tamaduni, 

mawazo chanya ilipelekea kutungwa Sera mpya ya Watu wenye 

Ulemavu mwaka 2018 baada ya kugundua mapungufu yasiyokidhi 

mahitaji kwa sasa na ndio sababu zilizopelekea kufanya mapitio ya 

Sheria ya Watu wenye Ulemavu ya mwaka 2006 kwa lengo la 

kuimarisha utoaji na usimamizi wa huduma kwa wananchi. Kufuatia 

mabadiliko hayo, sekta ya Watu wenye Ulemavu imeweza kupata 

mafanikio yafuatayo; 

1. Kutungwa kwa Sheria ya Watu wenye Ulemavu namba 8 ya mwaka 

2022. Chini ya sheria hii, Watu wenye Ulemavu watapatiwa fursa 

zitakazowawezesha kufikia na kushiriki kikamilifu katika shughuli 

za kijamii kwa kujitegemea na kuwaondoshea ubaguzi kutokana na 

ulemavu wao.  

2. Kuanzishwa kwa mfumo wa Kielektroniki wa ukusanyaji wa taarifa 

za Watu wenye Ulemavu ambapo jumla ya watu 16,492 wameweza 

kusajiliwa na kutambuliwa kwa hatua za awali.  

3. Jumla ya vifaa saidizi 6821 vya aina mbalimbali vilitolewa kwa Watu 

wenye Ulemavu ambapo Unguja 3,412 na Pemba 3,409. Vifaa hivyo 

vinajumuisha viti vya magurudumu mawili, fimbo nyeupe, miwani, 

magongo ya kwapani, magongo ya kutembelea, lotion na kofia, 

baskeli za maguridumu matatu. 

4. Jumla ya Watu wenye Ulemavu 127 wamewezeshwa ambapo 

waliopatiwa mikopo ni 86, elimu 23 na matibabu 18  

5. Uanzishwaji wa mabaraza ya Watu wenye Ulemavu kwa Wilaya zote 

za Unguja na Pemba kwa lengo la kuwatambua Watu wenye 
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Ulemavu, mahitaji yao na kuhakikisha haki na fursa kwa Watu 

wenye Ulemavu zinapatikana katika ngazi za Wilaya. 

 

D. SEKTA YAKURATIBU MUITIKO WA TAIFA WA UKIMWI 

Tume ya UKIMWI Zanzibar ni Taasisi iliyoazishwa kwa Sheria Namba 

3 ya mwaka 2002. Jukumu kubwa la Tume ya UKIMWI ni kuratibu 

na kusimamia mikakati ya kudhibiti maradhi ya UKIMWI hapa 

Zanzibar. Kihistoria, Tume ya UKIMWI ilianzishwa mwaka 2002 

chini ya Ofisi ya Waziri Kiongozi. Kabla ya kuanzishwa kwa Tume 

jukumu la kusimamia mapambano dhidi ya maradhi ya UKIMWI 

lilikuwa chini ya Wizara ya Afya katika Kitengo cha Kudhibiti 

UKIMWI. Kitengo hicho kilianzishwa mwaka 1987 kufuatia 

kugundulika kwa wagonjwa watatu wa mwanzo wenye maradhi ya 

UKIMWI Visiwani Zanzibar mwaka 1986 katika hospitali ya Mnazi 

Mmoja. 

Shughuli za kupambana na maradhi ya UKIMWI zilikuwa 

zikitekelezwa kwa kuzingatia Mipango Mikakati ya miaka mitano 

mitano iliyokuwa ikijulikana kama “Medium Term Plans” (MTPs). 

Jumla ya Mikakati (MTPs) mitatu ilitekelezwa baina ya mwaka 1987 

hadi mwaka 2002.  

Baada ya kuanzishwa kwa Tume ya UKIMWI shughuli za UKIMWI 

zikaanza kutekelezwa kwa kuzingatia Mkakati wa Taifa wa 

Kupambana na UKIMWI (National HIV/AIDS Strategic Plans) badala 

ya MTPs. Mikakati hii imekuja kuendeleza yale yote yaliyokuwa 
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yakisimamiwa kupitia MTPs zilizopita pamoja na kuongeza juhudi za 

kupatikana kwa dawa kwa watu wanaoishi na Virusi vya UKIMWI 

(VVU), kuanzisha huduma za kumlinda mtoto asipate maambukizo 

ya VVU kutoka kwa mama mjamzito mwenye maambukizo ya VVU, 

kupiga vita unyayapaa katika jamii na sehemu za kazi, kuzijengea 

uwezo taasisi binafsi ili kuisaidia Serikali katika mapambano dhidi 

ya UKIMWI, kuimarisha mfumo wa utunzaji taarifa na kufanya tafiti 

mbalimbali kwa ajili ya kufuatilia mwenendo wa maradhi ya UKIMWI 

katika jamii. 

Kwa ujumala katika kutekeleza majukumu, Tume ya UKIMWI 

Zanzibar imeweza kupata mafanikio mbalimbali. Miongoni mwa 

mafanikio hayo ni; 

1. Tume kwa kushirikiana na wadau mbali mbali imefanikiwa 

kupunguza maambukizo mapya ya Virusi vya UKIMWI kutoka watu 

499 waliopata maambukizo mapya mwaka 2012 hadi watu 117 kwa 

mwaka 2023. 

2. Kupunguza vifo vinavyotokana na maradhi ya UKIMWI kutoka vifo 

682 mwaka 2012 hadi vifo 107 mwaka 2023. 

3. Kwa kushirikiana na wadau mbali mbali tumefanikiwa kudhibiti 

kiwango cha watu wanaoishi na VVU na kuendelea kubaki kuwa 

chini ya asilimia 1. Utafiti wa mwaka huu 2023 umeonesha Zanzibar 

tuna asilimia 0.4 ya watu ambao wanaishi na Virusi vya UKIMWI 

4. Kwa kushirikiana na wadau mbali mbali tumeweza kupunguza 

kiwango cha unyanyapaa kwa watu wanaoishi na Virusi vya 
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UKIMWI, kutoka asilimia 56 mwaka 2004 hadi asilimia 31 mwaka 

2023. 

5. Kufanya tafiti mbali mbali zilizowezesha kufahamu mwenendo wa 

maradhi haya katika nchi yetu. 

 

MWELEKEO WA OFISI YA MAKAMU WA KWANZA WA RAIS 

1. Kuifanya Zanzibar kuwa ya kijani kwa kuhakikisha inapanda miti 

kwa lengo la kulinda na kuhifadhi mazingira katika jamii na 

kupunguza athari za mabadiliko ya tabianchi chini ya Mpango wa 

kuirithisha Zanzibar ya Kijani (Green Legacy Program) 

2. Kuendelea kuhakikisha kuwa miradi ya kiuchumi na kimazingira 

inazingatia masuala ya mazingira pamoja na kuimarisha ufuatiliaji 

wa kimazingira kwa ajili kulinda na kuhifadhi mazingira yetu. 

3. Kuendeleza maeneo yaliyoathiwa na mabadiliko ya tabianchi ili 

kuiwezesha Zanzibar kujilinda na kujihami na athari za mabadiliko 

hayo. 

4. Kujenga kituo cha Tiba na Marekebisho ya Tabia Pemba pamoja  na 

kuongeza juhudi katika utoaji wa tiba, kwa waathirika wa dawa za 

kulevya na kuwapatia mafunzo ya stadi za maisha  

5. Kuendelea na ujenzi wa vituo vya wajasiriamali kwa watu wenye 

ulemavu ili kuwawezesha kiuchumi Unguja na Pemba 
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6. Kuendelea kufanya tafiti zinazohusiana na hali halisi ya watu wenye 

ulemavu, mabadiliko ya tabianchi na athari za kimazingira pamoja 

na dawa za kulevya hapa nchini. 

7. Kuendelea kufanya mapitio ya Sheria, kanuni na Sera zote za Wizara 

zilizobakia ili kuhakikisha kwamba tunakwenda sambamba na kasi 

ya mabadiliko ya awamu ya nane. 

8. Kuimarisha zoezi la ufuatiliaji na tathmini ya majukumu ya Ofisi ya 

Makamu wa Kwanza wa Rais ikiwemo hali ya UKIMWI Zanzibar na 

vihatarishi vyake hasa kwa watu wenye ulemavu, vijana na akina 

mama. 

9. Kuendelea kukuza na kuimarisha mashirikiano baina ya SMT, SMZ 

na taasisi mbalimbali za ndani na nje pamoja na washirika wa 

maendeleo.  

10. Kuendelea kutekeleza mikakati ya kupambana na mikakati ya 

UKIMWI ili tufikie shabaha za 95 tatu mwaka 2025, ambazo ni 

shabaha za msingi za kumalizika tatizo la ukimwi ifikapo 2030.  

11. Kuhakikisha masuala ya Watu wenye Ulemavu yanazingatiwa katika 

sera sheria na programu mbali mbali za ofisi. 

 

 


