
 

‘PRESS RELEASE’ 

KUHUSIANA NA MAADHIMISHO YA SIKU YA WATU WENYE ULEMAVU 

DUNIANI YATAKAYOFANYIKA TAREHE 4 DISEMBA 2021. 

 

Ndugu Wananchi,  

Ifikapo tarehe 3 Disemba ya kila mwaka, wananchi wa Zanzibar huungana na 

wenzao duniani kote katika kuadhimisha siku ya Kimataifa ya Watu wenye Ulemavu 

Duniani. 

Ndugu Wananchi, 

Mnamo mwaka 1976 nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa, baada ya kuangalia 

maendeleo ya Watu Wenye Ulemavu duniani imeona kwamba, bado masuala ya 

Watu Wenye Ulemavu hayajatiliwa mkazo wa kina hususan kwa upande wa haki za 

binadamu. Kati ya mwaka 1983 hadi 1992 hatua mbali mbali zilichukuliwa, ikiwa 

ni pamoja na maamuzi ya mwisho ya Umoja wa Mataifa, kuitangaza tarehe 3 

Disemba kuwa ni Siku ya Kimataifa ya Maadhimisho ya Watu wenye Ulemavu 

Duniani. 

Ndugu Wananchi, 

Kauli mbiu ya mwaka huu ‘‘Uongozi na Ushirikishwaji wa Watu wenye 

Ulemavu, kuelekea ujumuishwaji na ufikiwaji endelevu baada ya 

uviko 19 Duniani’’ Kaulimbiu hii inakwenda sambamba na Sheria ya Zanzibar 

ya Watu wenye Ulemavu (Haki na Fursa) Na 9 ya mwaka 2006. Vilevile, Mkataba 

wa Kimataifa wa haki za Watu wenye Ulemavu ambao, Tanzania imeuridhia na 

kutia saini mwaka 2009 kwa lengo la kuutekeleza.  

 

 

 



 

 

Ndugu wananchi. 

Katika kuimarisha maisha ya Watu wenye Ulemavu, Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar imetekeleza yafuatayo:  

Kuanzisha Sera mpya ya Watu wenye Ulemavu ya mwaka 2018 pamoja na Mpango 

wa utekelezaji wa Sera hiyo, Mpango Mkakati wa Baraza la Taifa la Watu wenye 

Ulemavu umeandaliwa, kuanzishwa kwa Mfumo wa Takwimu, “Jumuishi Data 

Centre”, Serikali imeandaa Muongozo wa Miundombinu Rafiki kwa Watu wenye 

Ulemavu na Kuanzishwa Mfuko wa Maendeleo ya Watu wenye Ulemavu wenye 

lengo la kutoa Ruzuku ya Afya na Elimu na uwezeshaji kiuchumi.  

Ndugu wananchi. 

Bado Serikali yetu inaungana na Watu wenye Ulemavu wote katika mipango ya 

maendeleo ikiwemo Dira 2050 na ilani ya Chama cha Mapinduzi CCM 2025.   

Madhumuni ya siku hii ni, kukuza uelewa wa haki za Watu wenye Ulemavu katika 

kila Nyanja za kisiasa, kijamii, kiuchumi na kiutamaduni. Kwa mwaka 2021 siku hii 

itaadhimishwa kitaifa katika viwanja vya "NUNGWI - HAMBURU, Wilaya ya 

Kaskazini ‘A’ Mkoa wa Kaskazini Unguja, ambapo mgeni rasmi anatarajiwa kuwa 

Mhe: Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar Mhe, Othman Masoud 

Othman. 

Shime kila mmoja wetu mkubwa, mdogo, kike kwa kiume kuhudhuria katika 

viwanja vya Hamburu ili kuwaunga mkono Watu wenye Ulemavu Zanzibar. 

                                               Mungu Ibariki Afrika, 

Mungu Ibariki Tanzania, 

Mungu Ibariki Zanzibar.  

         Ahsanteni sana kwa kunisikiliza. 


