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SHUKRANI

Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais inapenda kutoa shukrani za dhati kwa
Mheshimiwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Mheshimiwa
Dkt. Hussein Ali Mwinyi kwa kuliongoza vyema Taifa letu na hatua zake
anazozichukua za kuipeleka Zanzibar katika maendeleo makubwa ya kiuchumi na
kijamii sambamba na kuhakikisha ustawi mzuri na endelevu wa mazingira ya Zanzibar.
Aidha, nachukua nafasi hii kumshukuru Makamu wa Kwanza wa Rais Mheshimiwa
Othman Masoud Othman kwa kutekeleza vyema majukumu yake na kusukuma vizuri
ajenda ya uhifadhi na usimamizi wa mazingira Zanzibar. Vile vile namshukuru
Makamu wa Pili wa Rais Mheshimiwa Hemed Suleiman Abdullah kwa kutekeleza

vyema majukumu yake kama Msimamizi Mkuu wa Shughuli za Serikali.

Nawashukuru Timu ya wataalamu ya Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais kuandaa
Ripoti hii ya hali ya Mazingira, Zanzibar ya 2021. Aidha, Ofisi ya Makamu wa Kwanza
wa Rais inatoa shukrani za dhati kwa taasisi zote za Serikali, Zisizo za Serikali na
Binafsi kwa michango yao mikubwa wanayoitoa katika kulinda na kuhifadhi mazingira
pamoja na taarifa walizozitoa ambazo zilisaidia uandishi wa Ripoti hii. Kukamilika kwa
Ripoti hii kunatokana na michango ya wadau tofauti ambao sio rahisi kuweza kuwataja
majina yao mmoja mmoja, hivyo, wote kwa pamoja tunaomba wapokee shukrani zetu za
dhati kwa michango na maelekezo yao. Ni mategemeo yetu kwamba Ripoti ya hali halisi
ya Mazingira itatowa hamasa katika kuhakikisha usimamizi endelevu wa Mazingira,
Zanzibar. Hivyo, wakati umefika kwa kila mkaazi wa Zanzibar kushiriki kikamilifu
katika kulinda na kuhifadhi mazingira ya Visiwa vya Zanzibar kwa faida ya kizazi cha

leo na kijacho.
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UFUPISHO WA MANENO

AAKIA Abeid Amani Karume International Airport
ADB African Development Bank
CO; Carbon Dioxide

COFMA Community Forest Management Agreement

DFID Department for International Development
EIA Environmental Impact Assessment
JICA Japan International Cooperation Agency

KMKM Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo

LDCF Least Developed Countries Fund
NGO Non Governmental Organization
PBZ People’s Bank of Zanzibar

TRA Tanzania Revenue Authority

UKIMWI Ukosefu wa Kinga Mwilini

UNESCO United Nations Educational, Scientific and Cultural Organization
ZAFICO Zanzibar Fisheries Company

ZAWA Zanzibar Water Authority

ZECO Zanzibar Electricity Corporation

ZEMA Zanzibar Environmental Management Authority



ZEP Zanzibar Environmental Policy
ZIPA Zanzibar Investment Promotion Authority
ZSSF Zanzibar Social Security Fund

ZURA Zanzibar Utilities Regulatory Authority
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SEHEMU YA KWANZA

1. UTANGULIzI

Zanzibar ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambayo imejumuisha visiwa
viwili vikuu - Unguja na Pemba pamoja na visiwa 53 vidogo vidogo. Zanzibar
imezungukwa na Bahari ya Hindi ambayo inakisiwa kuwa na fukwe yenye urefu wa
kilomita 35. Zanzibar ina ukubwa wa eneo la kilomita za mraba 2,654 ambapo Unguja
ni kilomita 1,666 sawa na asilimia 63 ya eneo lote la Zanzibar na Pemba ni kilomita 988
sawa na asilimia 37 ya eneo lote za Zanzibar. Kisiwa cha Unguja kipo masafa ya umbali
wa wastani wa kilomita 50 ya Kisiwa cha Pemba. Aidha, Kisiwa cha Unguja
kinapatikana umbali wa masafa ya kilomita 40 kutoka mwambao wa Ukanda wa pwani

wa Tanzania Bara na Pemba ni kilomita 60 kutoka Tanzania Bara kama inavyoonekana
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Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makaazi ya Tanzania ya mwaka 2012, Zanzibar
ilikuwa na idadi ya watu 1,303,569 na ongezeko la watu la asilimia 2.8. Zanzibar ni
miongoni mwa visiwa vilivyobarikiwa kuwa na mazingira mazuri yenye fukwe zenye
kupendeza, bahari iliyosheheni rasilimali za aina mbalimbali, udongo wenye rutuba, miti
na wanyama wa aina tofauti. Aidha, miti na wanyama wengine wanapatikana Zanzibar
pekee. Hali hiyo ya kimazingira imeiwezesha Zanzibar kufikia kwenye maendeleo ya
kiuchumi na kijamii yaliyopo ambayo inahitaji kusimamiwa na kuhifadhiwa kwa ajili ya

maendeleo endelevu.

Hivyo, mnamo mwaka 1989, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ilianzisha Idara ya
Mazingira ambayo ilikuwa chini ya Kamisheni ya Ardhi na Mazingira na kupelekea
kuundwa kwa Sera ya Mazingira ya mwaka 1992 na kufuatiwa kuundwa kwa Sheria ya
Mazingira ya mwaka 1996. Aidha, Sera ya Mazingira ya 1992 ilifutwa na kuundwa kwa
Sera ya Mazingira ya mwaka 2013 ambayo ilifuatiliwa na Sheria ya Mazingira 2015.
Sheria hiyo inaitaka Idara ya Mazingira kuandaa Ripoti ya Hali ya Mazingira kila baada
miaka mitano kwa ajili ya kutoa taarifa za kiujumla inayohusiana na hali halisi ya
kimazingira, changamoto na hatua za kuchukua kukabiliana nazo pamoja na
kuwajuilisha viongozi, watoa maamuzi, asasi za kiraia na jamii juu ya hali halisi ya

mazingira ilivyo.

Ripoti ya Hali ya Mazingira inatambulika kama nyenzo muhimu kwa viongozi wa
serikali, sekta binafsi na jamii kwa ujumla inayotumika kutambua ni maeneo gani yapo
vizuri, maeneo gani hayabadiliki na maeneo gani yanaharibika zaidi ili kuyachukulia

hatua madhubuti zinazofaa.

1.1 MADHUMUNI YA RIPOTI

Madhumuni makuu ya Ripoti hii ni kuelezea hali halisi ya kimazingira ilivyo katika
Visiwa vya Zanzibar kwa wadau wote wa mazingira ikiwa ni pamoja na taasisi za
umma, binafsi, asasi za kiraia, vyuo vikuu, wanafunzi na jamii ili kuweza kufahamu hali
ilivyo na kuchukua hatua husika. Matayarisho ya ripoti hii ni matakwa ya Sheria ya
Mazingira Nam. 3/2015 inayoitaka Idara ya Mazingira kuandaa Ripoti ya Hali ya
Mazingira kila baada miaka mitano.

1.1.1 Malengo Mahususi



Malengo mahususi ya Ripoti ni:

) Kuelezea taswira ya hali halisi ilivyo kwa maeneo yote ya kimazingira, hatua
zilizochukuliwa na zilipofikia.

i)  Kuelezea changamoto ziliopo za kimazingira na sababu zake.

i)  Kutoa mapendekezo ya hatua zinazofaa kuchukuliwa ili kuondoa changamoto

zinazoikabili sekta ya mazingira.

1.2 NJIAZILIZOTUMIKA

Ripoti hii imetayarishwa kupitia:

(i) Ziara katika maeneo mbalimbali ya kimazingira Unguja na Pemba kwa ajili ya
kuangalia hali halisi ilivyo pamoja na kufanya mahojiano kutoka taasisi mbali
mbali zinazohusiana na hoja za kimazingira zilizoelezwa kwenye Ripoti hii.
Kiambatanisho namba 1 kinaonesha majina ya taasisi zilizohusishwa wakati wa
kutayarisha Ripoti hii.

(i) Taarifa na ripoti mbalimbali zinazohusiana na mazingira ya nchi kavu na bahari
za Zanzibar.

(i)  Uzoefu wa Nchi nyengine za Kutayarisha Ripoti za hali Halisi za Kimazingira.

1.3 Upeo wa Ripoti (Scope)

Taarifa za Ripoti hii zinatokana na mabadiliko ya hoja za kimazingira zilizoelezwa
kwenye Sera ya Mazingira ya mwaka 2013 kwa kulinganisha na hali halisi ya
kimazingira kwa mwaka 2021 ya Zanzibar. Hoja zinazohusika ni Maliasili
Zisizorejesheka; Utalii; Mabadiliko ya Tabianchi; Viwanda na Mazingira; Tathmini za
Athari za Kimazingira; Vyanzo vya Maji; Bioanuwai; Mafuta na Gesi Asilia; Mpango
wa Matumizi ya Ardhi; Usimamizi wa Taka na Maji Machafu; Elimu na Mazingira; na

Nishati na Mazingira.
1.4 Uhusiano wa Sekta ya Mazingira na Mikakati ya Kitaifa

1.4.1 Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya 2050

Nguzo ya nne ya Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya 2050 inazungumzia masuala
yanahusu Utawala na Uhimili ambapo sehemu hiyo imejumuisha masuala ya mazingira

na mabadiliko ya tabianchi. Aidha, kwa kuwa mazingira ni suala mtambuka, masuala



muhimu yenye mahusiano na mazingira pia yameelezwa kwenye nguzo ya 1, 2 na 3 ya
Dira hiyo. Hivyo, ripoti hii ni muhimu katika kusaidia utekelezaji wa Dira ya Zanzibar
ya 2050 kwa ajili ya kuhakikisha kuwa shughuli zilizopangwa kwenye Dira hiyo
zinakuwa endelevu na stahamilivu kutokana na athari za mabadiliko ya tabianchi.
Mwelekeo wa Kimkakati wa Dira ya Maendeleo ya Zanzibar kwenye suala la mazingira
na mabadiliko ya tabianchi ni kutekeleza maendeleo ya kina ya kijani na buluu (green
and blue development) kupitia usimamizi endelevu wa mazingira na maliasili ambayo ni
stahamilivu kutokana na athari za mabadiliko ya tabianchi, unaochangia malengo ya

maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

1.4.2 Mkakati wa Muda wa Kati wa Maendeleo ya Zanzibar (2021 - 2026)

Mkakati wa Muda wa Kati wa Maendeleo wa Zanzibar kwa ajili ya utekelezaji wa Dira
ya Zanzibar 2050 unaelezea mambo muhimu yanayopaswa kutekelezwa kwa kipindi cha
miaka mitano (2021 — 2026). Mambo muhimu yenye mnasaba na mazingira
yaliyoainishwa kwenye mkakati huo ni pamoja na mabadiliko ya tabianchi, usimamizi
endelevu wa taka, usimamizi wa maliasili, uhifadhi wa bioanuwai za nchi kavu na
baharini, sekta ya madini, na udhibiti wa maafa. Aidha, kwa ajili ya kuhakikisha kuwa
mambo yaliyopangwa kwenye Mkakati huo endelevu na stahamilivu ni wazi kuwa
masuala ya mazingira na mabadiliko ya tabianchi yanapaswa kuzingatiwa kwenye
utekelezaji huo.

1.4.3 llani ya CCM kwa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020

Ilani ya CCM kwa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 inatambua kuwa Zanzibar ipo
katika hatari za kimazingira na inakabiliwa na athari za mabadiliko ya tabianchi na
mazingira. Kwa hivyo, kuna umuhimu wa kutunza na kuhifadhi mazingira na
kukabiliana na mabadiliko hayo. Kwa mantiki hiyo, msisitizo utawekwa katika kulinda
fukwe, matumizi ya bahari na misitu; utunzaji na uhifadhi wa mazingira; kudhibiti hewa
ya ukaa; pamoja na ushirikishwaji wa jamii katika uhifadhi wa mazingira. Hivyo, taarifa
hii ni sehemu ya utekelezaji wa Ilani hiyo kwa kuwa itarahisisha upatikanaji wa taarifa
za kufanikisha utekelezaji wa shabaha za mazingira na mabadiliko ya tabianchi

zilizowekwa sehemu hiyo.



1.4.4 Sera na Sheria Nyengine

Taarifa hii inakubaliana na sera ambazo zina mnasaba na mazingira ambazo ni Sera ya
Nishati (2009), Sera ya Maafa (2013), Sera ya Misitu (1996), Sera ya Maji, (2004) Sera
ya Ardhi (2018), Sera ya Viwanda (2019), Sera ya Mafuta na Gesi Asilia (2016), Sera ya
Serikali za Mitaa (2012), Sera ya Utalii (2017) na Sera ya Afya (2011). Taarifa hii pia ni
muhuimu kwenye Sheria ya Maafa (2015), Sheria ya Misitu (1996), Sheria ya Maji,
(2006), Sheria ya Viwanda (2018), Sheria ya Mafuta na Gesi Asilia (2016), Sheria ya
Tawala za Mikoa (2014), Sheria ya Serikali za Mitaa (2014), Sheria ya Utalii (2009).



SEHEMU YA PILI

2.  SERA, SHERIA NA MFUMO WA KITAASISI
Kwa ujumla Sera, Sheria na Mfumo wa kitaasisi wa kimazingira ni hguzo muhimu kwa

ajili ya upatikanaji wa usimamizi bora, endelevu na stahamilivu wa mazingira kwa lengo
la kufikia maendeleo endelevu kwa faida ya kizazi cha sasa na kijacho. Hivyo, sehemu
hii inatoa maelezo mafupi ya Sera na Sheria ya Mazingira za Zanzibar zinazotumika,
sera na sheria nyengine zinazohusiana na mazingira. Aidha, kwa kuwa suala la
mazingira ni mtambuka sehemu hii pia imetoa maelezo mafupi ya taasisi zinazosimamia

moja kwa moja hoja za kimazingira zilizoelezwa sehemu ya tatu ya Ripoti hii.

2.1 Seraya Mazingira

Katika kuitikia wito wa dunia wa maendeleo endelevu kama yalivyokubaliwa kwenye
mkutano wa Umoja wa Mataifa wa Mazingira uliofanyika Rio de Janeiro Nchini Brazil
mwaka 1992, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ilizindua Sera ya mwanzo ya
Mazingira mwaka 1992. Sera hiyo ilitoa muongozo wa kisera wa hoja ha matamko ya

kisera ya hoja za kimazingira zilizobainishwa na kuingizwa kwenye sera hiyo.

Aidha, mwaka 2013, Zanzibar ilifanya mapitio ya Sera ya Mazingira ya mwaka 1992 na
kuzinduliwa Sera mpya ya Mazingira ya mwaka 2013, ambayo lengo lake kubwa ni
kutoa muongozo juu ya usimamizi bora wa masuala ya kimazingira. Sera ya mwaka
2013, ilitayarishwa kutokana na mabadiliko makubwa ya kiuchumi na kijamii
yaliyopelekea matumizi makubwa ya maliasili zilizopo na kuongeza shindikizo kubwa
kwenye mifumo ya ikolojia iliopo baharini na ardhini/nchi kavu sambamba na
kuongezeka kwa athari za mabadiliko ya tabianchi.

Lengo kuu la Sera ya Mazingira ya Zanzibar (ZEP) ni kuweka miongozo ya kisera ya
kulinda, kuhifadhi, kurejesha na kusimamia rasilimali za mazingira za Zanzibar, kwa
ajili ya maendeleo endelevu na usimamizi bora wa mazingira kwa faida ya kizazi cha
sasa na kijacho. Sera ya Mazingira ya Zanzibar ya mwaka 2013 inaelezea jumla ya
mambo 14 ya kimazingira ambayo ni pamoja na maliasili zisizorejesheka, vyanzo vya
maji, utalii, nishati, bioanuwai, usimamizi wa taka na maji machafu, taka za hatari,

mpango wa matumizi ya ardhi, mabadiliko ya tabianchi, afya ya jamii, jinsia na makundi

6



yaliopo kwenye mazingira magumu, utafutaji wa mafuta na gesi asilia, tathmini za athari
za kimazingira, na elimu ya mazingira na mwamko wa jamii. Kwa kila jambo
limeelezewa hali halisi ilivyo, sababu zilizokuwepo na kutolewa matamko na mikakati

ya kisera kwa ajili ya kufikia malengo ya Sera yaliyowekwa.

2.2 Sheria ya Mazingira

Sheria ya Usimamizi wa Mazingira kwa ajili ya Maendeleo Endelevu ya Zanzibar
imepitishwa rasmi mwaka 1996 kufuatia kuzinduliwa kwa Sera ya Mazingira ya mwaka
1992. Aidha, kwa kuzingatia kuwepo kwa Sera mpya ya Mazingira ya mwaka 2013 na
hali halisi ya kimazingira ilivyo, Sheria hiyo imefutwa na kuanzishwa kwa Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2015. Lengo la Sheria hii ni kuweka utaratibu
mzuri wa uendeshaji wa shughuli za kijamii na za kiuchumi bila ya kusababisha
uchafuzi na ubaribifu wa mazingira ya Visiwa vya Zanzibar. Sheria hii kwa ujumla
wake imegawika katika sehemu kuu 12 na ina jumla ya vifungu 82. Vifungu vyote kwa
pamoja vinaelezea masharti mbali mbali ya kimazingira pamoja na kutoa adhabu kwa

wale ambao watakaokiuka masharti yaliyowekwa na sheria hii.

Jumla ya Kanuni 4 za usimamizi wa mazingira zimetayarishwa na zinaendelea kutumika
ambazo ni Kanuni ya Matumizi Endelevu ya Maliasili Zisizorejesheka, 2011, Kanuni ya
Upigaji Marufuku Mifuko ya Plastiki, 2018, Kanuni ya Tathmini za Kimazingira, 2019,

na Kanuni ya Uteketezaji wa Bidhaa Zisizofaa kwa Matumizi, 2019.

Pamoja na kuwepo Sera, Sheria na Kanuni za Mazingira, lakini pia zipo sera, sheria na
kanuni za sekta husika zinazohusiana na mazingira kama vile misitu, maji, nishati, ardhi,
kilimo, Mamlaka za Serikali za Mitaa, usimamizi wa taka, utalii, uvuvi, afya, mafuta na
gesi asilia, uwekezaji, mamlaka ya usafiri baharini. Sera na Sheria hizo zinasaidia

katika kutoa muongozo wa kusimamia masuala ya mazingira katika maeneo hayo.
2.3 Taasisi za Usimamizi wa Mazingira

2.3.1 Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira Zanzibar (ZEMA)
Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira Zanzibar (ZEMA) imeanzishwa mwaka 2015

chini ya kifungu cha 14 cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Zanzibar ya mwaka
2015. Lengo Kuu la Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira Zanzibar ni kusimamia

utekelezaji na uzingatiaji wa Sheria, kanuni, miongozo na viwango vya mazingira kwa
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ajili ya kupunguza uchafuzi na uharibifu wa mazingira. Mamlaka hii itasimamiwa na
Bodi iliyoanzishwa kwa mujibu wa kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira Zanzibar, 2015. Aidha, Mamlaka ni Wakala wa Serikali wa masuala ya
Mazingira na itakuwa na nembo zake na ina uwezo wa kushitaki na kushitakiwa. Kwa
mujibu wa kifungu cha 22(1) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Zanzibar, 2015,
kazi za ZEMA ni Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa Sheria ya mazingira; Kuratibu
hatua za Tathmini za Athari za Kimazingira kwa shughuli au uwekezaji; Kuratibu
ukaguzi wa kimazingira kwa shughuli au uwekezaji; Kufanya ufuatiliaji wa kimazingira
ambao utasaidia kuendeleza usimamizi bora na uhifadhi wa mazingira; Kutoa vyeti,
ruhusa au uthibitisho wa kimazingira; Kupokea na kuyafanyia kazi malalamiko
yanayohusiana na mazingira; Kuendeleza elimu ya mazingira, ufahamu, na usambazaji
wa taarifa kwa jamii na wadau wengine zinazohusiana na kazi za ZEMA; Kutekeleza
kanuni na kuhakikisha uzingatiaji wa viwango, miongozo na amri kuhusiana na
mazingira; Kufuatilia bioanuwai, mifumo ya ikolojia ya nchi kavu na baharini, ukanda
wa pwani, utupaji wa taka na maji machafu, na maliasili; Kuandaa Usalama na Ulinzi
wa kimazingira (Any other safeguards related to environment), Kuandaa na kuwasilisha
kwa Waziri ripoti ya kina ya utekelezaji kwa kila mwaka; Kuendeleza mfumo wa

Zanzibar wa uwekaji wa taarifa za kimazingira kwa njia ya dijitali.

2.3.2 ldaraya Mazingira
Idara ya Mazingira ni miongoni mwa taasisi zilizomo chini ya Ofisi ya Makamu wa

Kwanza wa Rais ambayo jukumu lake kubwa ni kuhakikisha kuwa nyenzo za usimamizi
wa mazingira (environmental management tools) ikiwa ni pamoja na sera, sheria,
kanuni, mikakati na miongozo inakuwepo; kutoa elimu ya Mazingira kwa jamii pamoja

na kuratibu masuala ya mabadiliko ya tabianchi Zanzibar.

Kazi za ldara ya Mazingira ni kazi ambazo amepewa Mkurugenzi wa ldara ya Mazingira
kwenye Sheria ya Usimamizi wa Mazingira namba 3 ya mwaka 2015. Kwa mujibu wa
kifungu cha 13 cha Sheria hiyo kinasema kuwa kwa madhumuni ya usimamizi wa
mazingira, Kazi za Mkurugenzi wa Mazingira ni Kutayarisha mikakati na miongozo ya
kitaifa ya usimamizi wa mazingira; Kuratibu utekelezaji wa mikakati ya kitaifa na
miongozo ya usimamizi wa mazingira; Kutayarisha na kusimamia utekelezaji wa

Mkakati wa Tathmini ya Kimazingira kwa mujibu wa kifungu cha 48 cha Sheria hii;



Kupendekeza viwango vya kimazingira; Kuratibu utekelezaji wa mikataba ya kimataifa
ya kimazingira; Kuandaa na kutoa ripoti ya hali halisi ya kimazingira kwa Zanzibar na
kuwasilishwa kwa Waziri katika kila kipindi cha miaka mitano; Kuratibu utekelezaji wa
Sera ya Mazingira; Kuratibu masuala ya mabadiliko ya tabianchi ikiwa ni pamoja na
shughuli za kuhimili na kukabiliana na athari za mabadiliko hayo; Kuendeleza elimu ya
mazingira kwa jamii na wadau wengine kwa mujibu wa majukumu yake; Kuratibu na
kuendeleza utafiti wa kimazingira; na kutekeleza kazi nyengine yoyote Kkatika

kufanikisha utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2015.

2.3.3 Taasisi nyengine
Pamoja na kuwepo kwa ZEMA na Idara ya Mazingira lakini pia zipo Taasisi nyengine

zinazohusiana na misitu, maji, nishati, ardhi, kilimo, usimamizi wa taka na maji
machafu, utalii, uvuvi, afya ya jamii, mafuta na gesi asilia, uwekezaji, usafiri baharini.
Taasisi hizo zinasaidia katika kutoa miongozo ya kusimamia masuala ya mazingira
katika maeneo ya taasisi hizo. Taasisi hizo na majukumu yake ni kama inavyoonekana

kwenye Jaduweli namba 1 lifuatalo:

Jaduweli 1: Majina ya Taasisi na majukumu yao ya kimazingira

Namb Jina la Taasisi Majukumu

I. Idara ya Maendeleo ya Misitu - | Kusimamia sera na sheria ya misitu,
Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, | usimamizi wa hifadhi za misitu ziliopo,
Maliasili na Mifugo. mikoko, wanyama pori na kutoa vibali

vya ukataji wa miti. Aidha, Idara pia
inahusika na kutoa miongozo ya upandaji
wa miti.

ii. Idara ya Maendeleo ya Uvuvi - | Kusimamia sera na sheria ya uvuvi,
Wizara ya Uchumi wa Buluu na | maendeleo ya uvuvi, takwimu za wavuvi
Uvuvi. na vyombo vya kuvulia, vifaa vya uvuvi

na kudhibiti uvuvi haramu, ukulima wa
mwani na mazao ya baharini.

iii. Idara ya Kuratibu Uchumi wa | Kuratibu na kusimamia shughuli zote za
Buluu - Wizara ya Uchumi wa | uchumi wa Buluu.

Buluu na Uvuvi.

iv. Mamlaka ya Udhibiti wa Utafutaji | Kusimamia na kuratibu Utafutaji na
na Uchimbaji wa Mafuta na Gesi | Uchimbaji wa mafuta na gesi asilia.
Asilia - Wizara ya Uchumi wa
Buluu na Uvuvi.

V. Idara ya Hifadhi za Baharini - | Kusimamia hifadhi zote baharini ziliopo,
Wizara ya Uchumi wa Buluu na | kufanya doria za baharini na kutoa
Uvuvi. miongozo ya hifadhi za baharini.




Vi. Mamlaka za Serikali za Mitaa | Kusimamia uchukuaji na utupaji wa taka
(Manispaa, Mabaraza ya Miji na | na maji machafu, misingi ya maji ya
Halmashauri za Wilaya) — Ofisi ya | mvua, na bustani
Rais, Tawala za Mikoa, Serikali za
Mitaa na ldara Maalum za SMZ

Vii. Idara ya Mipango Miji, Kamisheni | Kutayarisha na kusimamia utekelezaji wa
ya Ardhi — Wizara ya Ardhi na | Mipango ya Matumizi ya ardhi
Maendeleo ya Makaazi.

viil. Mamlaka ya Usafiri Baharini | Kusimamia uchafuzi wa mazingira
(ZMA) - Wizara ya Ujenzi, | kutoka kwenye vyombo vya baharini,
Mawasiliano na Uchukuzi. udhibiti wa umwagikaji wa mafuta

baharini.

IX. Maabara ya Mkemia Mkuu wa | Kusimamia uingizaji na utoaji wa
Serikali — Wizara ya Afya, Ustawi | kemikali zote
wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto

X. Idara ya Kinga na Elimu ya Afya — | Kuhamasisha na kutoa elimu ya afya ya
Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, | jamii na kusimamia utupaji wa taka za
Wazee, Jinsia na Watoto hospital

Xi. Wakala wa Chakula na Dawa Kusimamia udhibiti wa ubora na usalama

wa chakula, dawa na vipodozi na vifaa
vya utibabu ili kulinda afya vya
wazanzibari ikiwa ni pamoja na
kubainisha chakula, dawa na vipodozi
vilivyopitiwa na muda wa matumizi na
kuratibu uteketezaji wa bidhaa hizo.

Xii. Kamisheni ya Utalii — Wizara ya | Kuratibu na kuhamasisha shughuli zote
Utalii na Mambo ya Kale za Utalii ikiwa ni pamoja na Utalii wa

Kimazingira.

xiil. Mamlaka ya Uwekezaji Zanzibar | Kuratibu na kuhamasisha shughuli za
(ZIPA) — Ofisi ya Rais, Kazi, | uwekezaji Zanzibar.

Uchumi na Uwekezaji.

Xiv. Mamlaka ya Maji (ZAWA) - | Kusimamia upatikanaji na usambazaji wa
Wizara ya Maji, Nishati na Madini | maji safi na salama pamoja na uhifadhi

wa vyanzo vya maji.

XV. Idara ya Nishati na Madini - | Kusimamia na kutoa vibali vya maliasili
Wizara ya Maji, Nishati na Madini | zisizorejesheka pamoja na uendelezaji wa

maeneo yaliyochimbwa.

XVI. Wakala wa Barabara - Wizara ya | Kujenga barabara pamoja na kuchimba
Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi. | kifusi na mawe ya ujenzi wa barabara

hizo.

XVil. Idara ya Maendeleo ya Viwanda — | Kusimamia na kuhamasisha ujenzi wa
Wizara ya Biashara na Maendeleo | viwanda vya aina tafauti
ya Viwanda.

XViil. Kamisheni ya Kukabiliana na | Kuratibu na kusimamia shughuli zote
Maafa — Ofisi ya Makamu wa Pili | zinazohusiana na maafa.
wa Rais

xix.| Taasisi ya Viwango Zanzibar | Kuandaa viwango vyote vya Zanzibar
(ZBS) ikiva ni  pamoja na viwango
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| | vinavyohusiana na mazingira.

2.4 Changamoto

Changamoto kubwa ziliopo zinazohusiana na Sera, Sheria na mfumo wa Kitaasisi wa

usimamizi wa mazingira ni

I.  Muingiliano wa baadhi ya sheria ziliopo juu ya usimamizi bora wa sheria ambao
kwa baadhi ya maeneo hautoi wajibu wa moja kwa moja kwa taasisi husika hasa

kwenye suala la uharibifu na uchafuzi wa mazingira ya baharini.

ii. Taasisi nyingi zinazohusiana na usimamizi wa mazingira na maliasili hazina
uwezo mkubwa wa vifaa na teknolojia bora kwa ajili ya kurahisisha ufuatiliaji na

usimamizi wa mazingira.

iii. Mgongano wa Kiutendaji na taasisi nyengine katika kusimamia na kutekeleza

masuala ya mazingira.

2.5 Hatua Zilizopendekezwa Kuchukuliwa

I.  Kufanya mapitio ya Sheria za Mazingira ili kuondoa muingiliano wa majukumu
wa baadhi ya sheria ziliopo juu ya usimamizi wa mazingira.

ii.  Kufanyiwa mapitio ya Sheria nyengine zinazohusiana na mazingira kama vile
Sheria ya misitu, Sheria ya usafiri baharini; na kutunga sheria mpya ya Madini
itakayojumuisha pamoja na mambo mengine ya usimamizi wa maliasili
zisizorejesheka; na

iii.  Kuimarisha upatikanaji wa vifaa, teknolojia bora na utaalamu wa usimamizi wa

mazingira.
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SEHEMU YA TATU

3. HALI HALISI, CHANGAMOTO NA HATUA ZA KUCHUKULIWA
Hali ya kimazingira imeelezwa kwenye sehemu hii ambapo mambo makubwa

yaliyoelezewa ni pamoja na Maliasili Zisizorejesheka; Utalii; Mabadiliko ya Tabianchi;
Viwanda na Mazingira; Tathmini za Athari za Kimazingira; Vyanzo vya Maji;
Bioanuwai; Mafuta na Gesi Asilia; Mpango wa Matumizi ya Ardhi; Usimamizi wa Taka

na Maji Machafu; Elimu na Mazingira; na Nishati na Mazingira.

3.1 Maliasili Zisizorejesheka

Kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingra Zanzibar, 2015, “Maliasili
Zisizorejesheka” maana yake ni rasilimali ambazo hazina uhai na haziwezi kujirejesha
zinapochukuliwa au kutumika ikiwa ni pamoja na mchanga, udongo, mawe, kifusi,
kokoto, jasi, tofali la jiwe au Kitu chengine chochote cha mfano wa hayo. Maliasili hizi
zina thamani ya kiuchumi na kimazingira, ambazo haziwezi kurejesheka kwa njia ya
asili kwa kiwango sawa na kilichotumiwa.

Udhibiti na usimamizi wa maliasili zisizorejesheka ulianza mwaka 1984 kwa
kuanzishwa Idara ya Misitu na Madini na pia kuanzishwa Sheria ya Maliasili ya mwaka
1984. Sheria hizo zilikuwa zinatumika kutoka kibali cha uchimbaji kwa ardhi ya umma
pekee. Aidha, Sheria ya Mazingira ya mwaka 1996 iliifuta Sheria hii na kuweka
utaratibu na kutoa ruhusa na vibali vya uchimbaji wa maliasili zisizorejesheka kwa ardhi
za umma na binafsi. Kanuni ya Maliasili Zisizorejesheka ya mwaka 2011 ilitayarishwa
kwa mujibu wa Sheria ya Mazingira ya mwaka 1996 kwa ajili ya kurahishia utekelezaji
mzuri ya Sheria hiyo kwenye suala la usimamizi wa maliasili zisizorejesheka.

Aidha, Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 2015; ilitayarishwa ambapo sehemu ya saba
ya Sheria hiyo kifungu cha 29 hadi 36 vinaelezea utaratibu mzima wa masuala ya
usimamizi wa maliasili zisizorejesheka. Maliasili zisizorejesheka zina umuhimu

mkubwa katika maendeleo ya nchi kama ifuatavyo:

Kiuchumi: Maliasili hizi husaidia kuchangia pato la Taifa, katika suala zima la ujenzi

wa shughuli za maendeleo kama vile ujenzi wa nyumba, hoteli na miundombinu ya
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barabara, bandari, viwanja vya ndege. Pia, huongeza pato la wananchi kupitia ajira

binafsi.

Kimazingira: Maliasili zinajumuisha miamba ambayo ni muhimili kwa kuzuia majanga
ya chini ya ardhi na yanayotokea juu ya ardhi na pembezoni mwa visiwa vyetu ikiwemo
bahari, zinasaidia kuhifadhi chemchemu za maji, mimea na viumbe hai na vilevile

husaidia kuzuia mmong’onyoko wa ardhi ikiwa maliasili hizo zitatumiwa kwa utaratibu.

Maliasili Zisizorejesheka zinapatikana katika maeneo ya Wilaya 5 za Unguja (Magharibi
B, Kati, Kusini, Kaskazini A na B). Kwa upande wa Pemba, uchimbaji unafanyika
katika Wilaya zote nne katika ukanda wa mashariki ya Kisiwa hicho. Maeneo yenye
utajiri wa mawe na kifusi kwa upande wa Unguja ni hekta 90,458 sawa na asilimia 55 ya
eneo la Kisiwa cha Unguja. Kwa upande wa Pemba maeneo yenye utajiri wa rasilimali

za mawe na kifusi ni hekta 14,195 ambapo asilimia 17.2 ya eneo la Kisiwa hicho.

Kwa mujibu wa Tathmini iliyofanywa na Idara ya Misitu na Maliasili Zisizorejesheka
mwaka 2018 ni kuwa kuna maeneo 43 yaliyochimbwa na yanaendelea kuchimbwa
katika visiwa vya Zanzibar ikiwa ni sawa na hekta 114.5. Kati ya maeneo hayo, maeneo
29 yapo Unguja (hekta 68.7) na maeneo 14 yapo Pemba (hekta 45.8). Kwa wastani

kiwango cha uchimbaji ni hekta 4 kwa mwaka (hekta 3 Unguja na hekta 1 Pemba).

Hakuna takwimu sahihi zinazoonesha Zanzibar ina kiwango gani cha aina tofauti cha
maliasili zisizorejesheka. Takwimu pekee ziliopo ni za mchanga ambazo zinaonesha
kuwa maeneo yenye mchanga yana jumla ya hekta 58,798. Kati ya hizo hekta 31,598
zipo Unguja na hekta 27,200 kwa Pemba. Aidha, ardhi ya mchanga maalum kwa
Unguja ni hekta 7,653 na Pemba ni 765 hekta. Hata hivyo, maeneo yenye mchanga huo
yana matumizi mengine ikiwemo kilimo, makaazi na huduma za kijamii. Hivyo,
kuyatumia maeneo hayo kwa uchimbaji wa mchanga bila ya utaratibu maalum kutaathiri

upatikanaji wa huduma nyingine.

Aidha, tathmini hiyo pia imebainisha kuwa kwa kipindi cha miaka 12 (2008 hadi 2019)
jumla ya tani 5,546,617.00 za mchanga sawa na wastani wa tani 462,218.08 kwa mwaka

zimechimbwa na kuchukuliwa.
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Kwa upande wa mawe, jumla ya tani 903,649.70 zimechimbwa na kuchukuliwa kwa
kipindi cha miaka 12 (2008 hadi 2019) sawa na wastani wa tani 75,304 kwa mwaka.
Kuhusu kifusi, jumla ya tani 374,022.80 kwa Kipindi hicho, sawa na wastani wa tani
31,168.5 kwa mwaka zimechimbwa na kuchukuliwa. Aidha, kwa upande wa kokoto,
jumla ya tani 491,281.9 kwa mwaka sawa na tani 40,940.2 kwa mwezi zimechimbwa na
kuchukuliwa. Kuhusu Vumbi, jumla ya tani 324,878.00 sawa na wastani wa tani
40,609.8 kwa mwaka zimepatikana. Mchanganuo wa uchukuaji wa maliasili hizo kwa

kila mwaka unaonekana kwenye Jaduweli namba 2 lifuatalo:

Jaduweli 2: Kiwango cha Maliasili Zisizorejesheka kilichochukuliwa Zanzibar kwa
kipindi cha 2008 hadi 2019

Mwaka Mchanga Mawe (tani) | Kifusi Kokoto Vumbi la
(tani) (tani) (tani) Kokoto (tani)

2008 212,103.00 40,331.60 10,029.50 1,270.00 0.00
2009 201,365.00 46,351.50 10,512.00 | 14,479.00 0.00
2010 168,598.00 47,820.00 11,666.00 | 16,018.50 0.00
2011 287,780.00 59,172.50 17,592.10 | 21,914.00 0.00
2012 410,063.00 75,376.50 27,372.00 | 44,270.25 18,204.00
2013 364,228.00 75,848.00 | 30,755.50 | 49,961.00 167,824.00
2014 413,973.00 75,326.00 43,758.00 | 44,852.00 20,304.00
2015 490,576.00 74,373.00 45,982.20 | 54,891.00 26,657.50
2016 580,000.00 81,376.60 | 41,820.00 | 56,660.00 18,390.50
2017 830,000.00 91,727.50 43,499.50 | 58,541.00 27,359.00
2018 948,329.00 132,434.00 57,318.00 | 65,985.00 25,550.00
2019 639,602.00 | 103,512.50 | 33,718.00 | 52,440.10 20,589.00

Jumla 5,546,617.00 903,649.70 | 374,022.80 | 491,281.85 324,878.00

Chanzo: Idara ya Maendeleo ya Misitu, 2021

Kumekuwa na ongezeko la makusanyo yanayotokana na maliasili zisizorejesheka kwa
kipindi cha miaka mitano kutoka 2015 hadi 2020 baada ya Serikali kusimamia mapato
hayo. Ongezeko limetoka Shilingi 673,441,900.0 mwaka 2015/2016 hadi Shilingi
6,932,877,824.0 mwaka 2019/2020. Hii inatokana na kuweka mfumo tofauti wa malipo

ya ukusanyaji wa malipo ambayo yamefanyika kwa njia ya benki. Hali hii imepunguza
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kwa kiwango kikubwa upoteaji wa mapato unaotokana na uvunaji wa maliasili hizo.
Jaduweli 3 linaonesha mchanganuo wa makusanyo ya mapato yanayotokana na maliasili

zisizorejesheka.

Jaduweli 3: Mchanganuo wa makusanyo ya mapato ya maliasili zisizorejesheka

Mwaka Kiwango Kilichokusanywa (TZS) Jumla (TZS)
Pemba Unguja
2015-2016 9,276,000 664,165,900 673,441,900
2016-2017 2,040,900 2,489,465,750 2,491,506,650
2017-2018 346,830,342 6,280,575,899 6,627,406,241
2018-2019 455,300,685 4,595,556,060 5,050,856,745
2019-2020 709,961,593 6,222,916,231 6,932,877,824
Jumla 1,523,409,520.0 20,252,679,840.0 | 21,776,089,360.0

Chanzo: Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango, 2021

Zanzibar inakabiliwa na mahitaji makubwa kulinganisha na upatikanaji wa maliasili
zisizorejesheka. Aidha, udhaifu katika utekelezaji wa sera na miongozo ya ujenzi
imepelekea uwepo wa maeneo ya uchimbaji yasiyo rasmi. Kukosekana kwa miradi
endelevu na mwamko mdogo wa kurejesha mashimo yaliyochimbwa maliasili
zisizorejesheka ni jambo ambalo linachangia kuwepo kwa mashimo mengi Zanzibar.
Kiambatanisho namba 2 kinaonyesha mashimo yaliopo Zanzibar hadi mwaka 2021
ambayo hayajaendelezwa na hivyo, kutoa fursa kwa wawekezaji kuyaendeleza kwa ajili

ya kiuchumi, na kimazingira.
4 i M

e > BN Al %S
Eneo la Cheju Eneo la Uzi lililochimbwa  Eneo la Donge Chechele
lililochimbwa Kifusi mchanga kiholela lililochimbwa mchanga rasmi
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3.1.1 Changamoto

Pamoja na mapato yanayokusanywa kwenye maliasili zisizorejesheka, hata hivyo zipo

changamoto kadhaa zinazotokana na uchimbaji wa maliasili hizo usiozingatia utaribu na

vigezo. Changamoto hizo ni

Kutokuwepo kwa taarifa kamili za kiwango halisi cha maliasili zote
zisizorejesheka kiliopo Unguja na Pemba pamoja na kutokuwepo kwa makisio
ya mabhitaji ya maliasili zisizorejesheka kwa shughuli zote za kijamii, miradi ya

maendeleo na uwekezaji kwa mwaka.

Kutuama kwa maji katika mashimo yaliyochimbwa ambayo yanasababisha

matatizo ya kiafya na ajali zinazoweza kuzuilika.

Kuongezeka kwa mahitaji makubwa ya maliasili zisizorejesheja kutokana na
kuongezeka kwa shughuli za kiuchumi na kijamii na hivyo, kuwepo kwa tishio la

kupungua kwa maliasili hizo, hasa mchanga.

3.1.2 Hatua Zilizopendekezwa Kuchukuliwa

Kufanya utafiti wa kina wa kufahamu hali halisi ya kiwango cha maliasili zote

zisizorejesheka ziliopo Unguja na Pemba.

Kufanya makisio ya mahitaji ya maliasili zisizorejesheka kwa shughuli zote za
kijamii, miradi ya maendeleo na uwekezaji ili kuona kama kuna haja ya kuweka

utaratibu wa kuagizishia maliasili hizo nje ya Zanzibar;

Kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza shughuli za kiuchumi (kama vile ujenzi wa
nyumba, ufugaji wa samaki, michezo nk) kwenye mashimo yaliopo ili yatumike

kwa kuongeza pato la nchi na ajira.

3.2 Utalii

Zanzibar kama zilivyo sehemu nyengine za Visiwa Duniani, Utalii ndio nguzo kuu ya

uchumi. Sekta ya utalii inaendelea kuchangia kwa kiasi kikubwa katika maendeleo ya

nchi kwa kuingiza fedha za kigeni, ambapo inakadiriwa zaidi ya asilimia 27 ya pato la

nchi (GDP). Sekta ya Utalii imeweza kutoa ajira za moja kwa moja kwa wananchi wa

Zanzibar zipatazo 33,000 na ajira zisizo za moja kwa moja zipatazo 72,000. Pia, kukua

kwa Sekta ya Utalii kumepelekea hamasa kubwa kwa wananchi wa Zanzibar kujiwekeza
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katika shughuli za kilimo, uvuvi, ufugaji na usafirishaji, jambo ambalo asilimia kubwa

ya mazao yao hutumika sana katika mahoteli na mikahawa ya wageni. (Hotuba ya bajeti

ya Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale ya mwaka wa Fedha 2021/2022).

Kwa mujibu wa Takwimu za Kamisheni ya Utalii ni kuwa Hoteli za Utalii
zimeongezeka kutoka Hoteli 210 mwaka 2014 hadi Hoteli 677 mwaka 2021. Hoteli

hizo zina jumla ya vyumba 10,332 na vitanda 14,999 vya aina tofauti. Takwimu hizo

pia zinaonesha kuwa Mkoa wa Kusini Unguja unaongoza kwa kuwa na Hoteli nyingi

ukifuatiwa na Mkoa wa Kaskazini Unguja, Mjini Magharibi, Mkoa wa Kusini Pemba na

mwisho ni Kaskazini Pemba kama inavyoonekana kwenye Jaduweli 4 lifuatalo:

Jaduweli 4: ldadi ya Hoteli, Vyumba na Vitanda Zanzibar

Namba | Mkoa Idadi ya Idadi ya Idadi ya
Hoteli Vyumba Vitanda
. Mkoa wa Mjini Magharibi 123 2190 2696
Unguja
ii. Mkoa wa Kaskazini Unguja 244 4119 6677
iii. Mkoa wa Kusini Unguja 289 3770 5290
Iv. Mkowa wa Kaskazini Pemba 8 96 135
V. Mkoa wa Kusini Pemba 13 157 201
Jumla 677 10,332 14,999

Chanzo: Kamisheni ya Utalii, 2021

3.2.1 Vivutio vya Utalii
Vivutio vikubwa vya Utalii Zanzibar vinahusiana kwa Kiasi kikubwa na mazingira asilia

ambavyo ni pamoja na:

I.  Mji Mkongwe wa Zanzibar ambao umo kwenye Urithi wa Dunia unaotambuliwa

na UNESCO tokea mwaka 2000.
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Muonekano wa Mji Mkongwe wa Zanzibar

ii.  Bahari, mafungu ya mchanga na fukwe nzuri zenye mvuto na maliasili za

Kipekee

Fungu la mchanga liliopo jirani na Kisiwa
cha Bawe

Picha ya Ujenzi wa Jeti ya Hoteli ya
Konokono iliopo Michamvi

iii.  Hifadhi za misitu na bioanuwai.

T y > -

.

Kima Punju Wlioo kwenye Msitu wa Hifadhi Hai ya Jozani na Ghuba ya Chwaka

18



iv.

Mila, desturi na Ukarimu wa wananchi wa Zanzibar

Baadhi ya shughuli za mila za wananchi wa Zanzibar

3.2.2 Changamoto
Changamoto kubwa za kimazingira zinazoambatana na sekta ya Utalii ni pamoja na:

Kuwepo kwa viashiria vya uharibifu wa vivutio vya utalii ikiwa ni pamoja na

matumbawe, fukwe, na viumbe hai wengine kama vile pomboo (dolphins) nk.

Udhibiti usioridhisha wa taka zinazotoka kwenye hoteli, umwagaji wa maji
yanayotoka kwenye mabwawa ya kuogelea (swimming pools) kwenye bahari

hali ambayo inadhoofisha wakulima wa mwani.

Ukosefu wa Mpango wa matumizi ya bahari na fukwe (Marine spatial plan) hali
hii inapelekea migogoro na mivutano kati ya wawekezaji, wavuvi, wakulima wa

mwani na wana jamii.

Utumiaji wa mchanga wa pwani kwa ajili ya kuweka kwenye njia za ndani za

hoteli husika.

3.2.3 Hatua Zilizopendekezwa Kuchukuliwa

Kutayarisha na kusimamia utekelezaji wa Sheria, Kanuni, miongozo ya

usimamizi wa fukwe na bahari pamoja na rasilimali zake.

Kuimarisha mifumo ya usimamizi wa taka, maji machafu na maji yanayotoka

kwenye mabwawa ya kuogelea.

Kutayarisha na kutekeleza ipasavyo mpango wa matumizi ya ardhi kwa utalii
(tourism zone plan) pamoja ha mpango wa matumizi ya bahari na fukwe (marine

spatial plan).
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Iv.  Kuimarisha utalii endelevu na wenye kuzingatia hifadhi ya mazingira hasa katika

visiwa vidogo.

3.3 Mabadiliko ya Tabianchi

Kwa mujibu wa utafiti wa athari za mabadiliko ya tabianchi kwa Uchumi wa Zanzibar
uliofanyika mwaka 2012 ulibaini kuwa Zanzibar inakabiliwa na ongezeko la kiwango
cha joto, kubadilika kwa miongo ya mvua, kuongezeka kwa upepo mkali wakati wa kusi
na kaskazi, ongezeko la kina cha bahari, mawimbi ya bahari pamoja na kuongezeka kwa

matukio mbali ya maafa yanayohusishwa na mabadiliko ya hali ya hewa.

Aidha, utafiti huo ulibaini kuwa karibu sekta zote kuu za Uchumi wa Zanzibar
zinaathiriwa na mabadiliko ya tabianchi, na kuainisha kuwa Zanzibar ina maeneo 148
(Unguja 25, Pemba 123 ambayo yameathirika kwa kuingiwa na maji ya bahari
(DFID,2012). Sekta kuu zinazoathiriwa na mabadiliko ya tabianchi Zanzibar ni Kilimo,

Uvuvi, Utalii, maji, makaazi na miundombinu.

Mashamba yaliyoingia maji ya chumvi eneo la Ukele na K/Panza Pemba

<

Matumbawe yaliyochubuka kutokana na kuongezeka kwa joto
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Mafuriko yaliyotokea katika eneo la Sebleni pamoja na eneo la Mwantenga A na B

Kwa mujibu wa Utafiti wa Mabadiliko ya Tabianchi kwa Uchumi wa Zanzibar wa
mwaka 2012 ni kuwa maeneo ambayo yapo chini ya “contour” za mita 5 yapo hatarini
zaidi kuathirika na kupanda kwa kina cha bahari. Kwa upande wa Kisiwa cha Unguja
eneo hilo ni wastani wa kilomita za mraba 328 (328 km?) na Pemba ni kilomita za mraba
286 (286 km?). Aidha, makadirio ya idadi ya watu wanaoishi katika maeneo hayo ni
224,000 sawa na (29%) kwa upande wa Unguja na watu 281,000 sawa na (54%) kwa

upande wa Pemba. Ramani namba 2 inahusika.
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The Areas Above The Area Above and
and Below 5 meters Below 5 meters ‘

—— 5m Contour
[[] Areas below 5m
[__] Areas above 5m

The areas below Sm is 327 78299 sqkm

The aera below Sm is
286.06 sqkm

i e
4 4
(2 1
Data Source: The Departm ent of Forest - Zanzibar ‘The Data Source: The Department of Forest - Zansibar

Ramani 2: Maeneo ambayo yapo chini ya “contour” za mita 5 (The Economics of

Climate Change in Zanzibar, 2012)

Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa kukabiliana na athari za mabadiliko ya Tabianchi
ni kuweka miongozo ya sera na sheria, mfumo wa Kitaasisi juu ya mabadiliko ya
tabianchi, kuzindua mkakati wa mabadiliko ya tabianchi, Kuwapatia wananchi 11,000
wa Nungwi maji safi na salama, Kupanda hekta 238 za mikoko katika maeneo ya

Kisakasaka, Kilimani, Kisiwapanza, Ukele, Tovuni, na Tumbe.

g g & £ : . >

Eneo lililopandwa Mikoko katika eneo la Kisakasaka

Aidha, hatua nyengine ni ujenzi wa kuta za kuzuia mmong’onyoko wa fukwe pamoja na
kupanda kwa maji ya bahari katika maeneo ya kilimo. Kuta hizo zimejengwa eneo la
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Kilimani (zenye jumla ya urefu wa mita 420 za aina ya “groynes), Kisiwa Panza (mita

50), Msuka ambao unaendelea kujengwa (mita 500), Mizingani - Forodhani (mita 308).

Kuta aina ya” Groynes” zilizojengwa kupunguza kasi ya mmong’onyoko wa fukwe
ziliopo Kilimani.

upatikanaji wa taarifa za hali ya hewa ili kuongeza uhimili wa mabadiliko ya tabianchi

Zanzibar, na Misitu ya hifadhi ya jamii (COFMA) 45 imeanzishwa Unguja (30) na

Pemba (15) kwa ajili ya kusaidia hifadhi na kupunguza hewa ukaa.

3.3.1 Changamoto

Kuongezeka kwa mmong’onyoko wa fukwe na maeneo yanayoingia maji ya
chumvi Unguja na Pemba.

Kuwepo kwa mabhitaji makubwa ya kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi
kuliko marekebisho yanayofanyika kutokana na uhaba wa rasilimali

zinazoelekezwa kuimarisha mazingira.

3.3.2 Hatua Zilizopendekezwa Kuchukuliwa

kuimarisha uhimili wa Mabadiliko ya Tabianchi kwa Zanzibar yafuatayo

yanapendekezwa:

Kufanya utafiti wa kina kuangalia hali halisi ya mmong’onyoko wa fukwe
(vulnerability assesment) na kubainisha hatua zinazofaa kuchukuliwa kwa kila
eneo.

Kufanyiwa mapitio Mkakati wa Mabadiliko ya Tabianchi (Climate Change
Strategy) pamoja na Mpango Kazi wake katika muktadha wa vipaumbele vipya

vya Dira ya 2050 na uchumi wa buluu.
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ii. Kuzielekeza Sekta zote zinazoathiriwa na mabadiliko ya tabianchi zitoe
kipaumbele cha kuweka na kutekeleza mipango ya kukabiliana na athari hizo
kwenye sekta zao.

Iv.  Kuhamasisha nyenzo za kuyarejesha maeneo yalioathirika na mabadiliko ya
tabianchi kwa kutumia mbinu mbalimbali za uhimili wa mabadiliko ya tabianchi.

3.4 Viwanda na Mazingira

Zanzibar haina Viwanda vikubwa ambavyo ni tishio kwa mazingira na afya ya jamii.
Viwanda vikubwa viliopo Zanzibar ni Kiwanda cha Makonyo Pemba, Kiwanda cha
Nguo cha Basra Chumbuni na Kiwanda cha Sukari, Mahonda. Hata hivyo, katika miaka
ya hivi karibuni kumejitokeza viwanda vingi vya kusaga mawe kwa ajili ya kupata
kokoto na vumbi la kutengenezea matofali. Kwa mujibu wa Ripoti ya Wizara ya Kilimo,
Maliasili, Mifugo na Uvuvi ya Hali Halisi ya Maliasili Zisizorejesheka, Zanzibar ya
Machi, 2019 ni kuwa Zanzibar ina jumla ya viwanda 37 vinavyojishughulisha na
uvunjaji wa mawe kwa ajili ya kupata kokoto na vumbi la kutengenezea matofali

(Unguja 31 na Pemba 6) Idadi hiyo ya viwanda vya kusaga mawe inaweza kuwa

imeongezeka kwa zaidi ya nusu hadi Novemba 2021.

Mashine ya kusagia mawe iliopo katika kiwanda cha kutengeneza kokoto na matofali.

Kwa mujibu ya takwimu zilizokusanywa mwaka 2021 na Wizara ya Biashara na
Maendeleo ya Viwanda ni kuwa Unguja ina jumla ya Gereji/karakana 166. Aidha,

Takwimu za Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira zilizokusanywa mwaka 2021
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zinaonesha kuwa Pemba ina jumla ya Gereji/Karakana 103. Hivyo, takwimu hizo

zinaonesha kuwa Zanzibar hadi Disemba, 2021 ina jumla ya Gereji/Karakana 269.

Jaduweli namba 5 linaonesha Idadi ya Gereji/Karakana ziliopo Unguja na Pemba.

Jaduweli 5: Orodha ya Gereji/Karakana ziliopo Zanzibar

Namba Mkoa/Wilaya Idadi ya Gereji
I. Mkoa wa Mjini Magharibi 144
i Mkoa wa Kaskazini Unguja 15
iii. Mkoa wa Kusini Unguja 7
Iv. Mkoa wa Kusini Pemba 49
V. Mkoa wa Kaskazini Pemba 54
Jumla 269

Chanzo: Wizara ya Biashara na Maendeleo ya Viwanda, 2021

3.4.1 Changamoto

Kuwepo kwa viwanda vya kusaga mawe karibu na maeneo ya makazi na kilimo
na hivyo kusababisha kero kubwa kwa wakaazi wa maeneo hayo, wakulima na
wafugaji kutokana na vumbi na kelele linalotoka kwenye viwanda hivyo. Vumbi
na kelele hizo zimekuwa ni kero na tishio kwa afya ya jamii na pia linasababisha
baadhi ya mifugo, miti na mimea iliopo kwenye maeneo hayo kudhoofika na
hivyo, kusababisha kudumaa kwa mazao ya kilimo na ufugaji na kupelekea

kuathirika kwa uchumi na kipato kwa wakulima na wafugaji wa maeneo hayo.

Utayari mdogo wa wananchi wa kufuata taratibu za uanzishaji wa viwanda,

gereji/karakana ambazo mara nyingi zinakuwepo kwenye makaazi ya watu.

Kuwepo kwa athari za kiafya na mazingira ziliopo kwenye Gereji/Karakana
zinazotokana na kumwaga kwa ‘oil’ chafu, kuzagaa kwa gari mbovu, tindikali
inayotoka kwenye betri mbovu, kuzagaa kwa matairi yaliyokwishatumika, taka

za plastiki, na madhara yanayotokana na upakaji rangi.

3.4.2 Hatua Zilizopendekezwa Kuchukuliwa

Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makaazi, Biashara na Maendeleo ya Viwanda,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa na ldara Maalum za SMZ

zichukue hatua muwafaka ikiwa ni pamoja na kutenga maeneo maalum ya
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viwanda vya aina zote na gereji/karakana ambazo zipo mbali na maeneo ya
makaazi ya watu, kilimo, na mifugo pamoja na kuweka miundombinu yote husika.
ii.  Wawekezaji wa Viwanda wahamasishwe kutumia nishati mbadala kama vile
umeme wa jua, umeme wa grid ya taifa badala ya kutumia kuni au makaa ya
mawe.
iii. Elimu iendelee kutolewa pamoja na kuhamasisha wenye viwanda pamoja na jamii

ili kuwa na utayari wa kuendesha shughuli zao kwa kuzingatia mazingira.

3.5 Tathmini za Athari za Kimazingira

Tathmini ya Athari za Kimazingira (EIA) ni nyenzo muhimu inayotumika katika
kutambua athari za kimazingira, kijamii na kiuchumi za mradi kabla ya kufanya
maamuzi. Tathmini hizo hufanyika katika hatua za awali za kupanga na kubuni mradi
ikiwa na lengo la kutabiri athari za kimazingira, kijamii na kiuchumi pamoja na
kutayarisha mpango wa usimamizi wa kuondoa athari za kimazingira na Kijamii
zilizotambuliwa. Tathmini za kimazingira husaidia kuifanya miradi kuwa endelevu, na

kuwa na tija iliyokusudiwa pamoja na kuondoa migogoro ya kijamii.

Kwa upande wa Zanzibar Tathmini ya kwanza ya Athari za kimazingira ilifanyika
mwaka 1990, hadi Novemba 2021 kumekuwa na ongezeko kubwa la kufanyika kwa
Tathmini hizo. Kuanzia mwaka 2013 hadi 2021, jumla ya tathmini 471 za miradi mbali
mbali ya kiuchumi na kimaendeleo imefanyiwa tathmini za kimazingira ambapo ni sawa

na wastani wa tathmini 52 kwa mwaka.

Hivi sasa kumekuwa na mwamko mkubwa wa taasisi za Serikali kufanya Tathmini za
Athari za Kimazingira tofauti na miaka mitano iliyopita. Kuanzia mwaka 2018 hadi
Novemba, 2021, jumla ya miradi 54 ya Serikali imefanyiwa tathmini za kimazingira.
kiambatanisho namba 3 kinahusika.

3.5.1 Changamoto
I. Utaalamu usiojitosheleza wa kusimamia tathmini za kimazingira kwa miradi

mikubwa inayojitokeza sasa kama vile miradi ya mafuta na gesi asilia, ujenzi wa

hoteli kwenye bahari, ufukiaji wa ardhi nk.
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i Ukosefu wa taarifa za msingi za kimazingira hasa za baharini zinazosaidia katika

kutayarisha ripoti za tathmini za athari za kimazingira.

3.5.2 Hatua Zilizopendekezwa Kuchukuliwa
i.  Kuimarisha upatikanaji wa watalaamu hasa wa fani ya mafuta na gesi asilia,

uhandisi wa fukwe (coastal engineer) kwa ajili ya kusimamia Tathmini za
Kimazingira za miradi hiyo.

ii.  Kuhamasisha upatikanaji wa vifaa vya kisasa kwa ajili ya kuimarisha upatikanaji
wa taarifa za Tathmini za Athari za Kimazingira.

iii.  Kuongeza uelewa wa wadau wote kutoka ngazi za juu hadi za jamii juu ya

umuhimu wa Tathmini za Athari za Kimazingira.

3.6 Vyanzo vya Maji

Zanzibar inategemea maji ya chini ya ardhi kama ni chanzo kikuu cha upatikanaji na
usambazaji maji kwa wananchi. Vyanzo hivyo vimegawika katika sehemu kuu tatu
ambazo ni Visima (Boreholes- virefu na vifupi), Mapango (Caves) na Chemchemu
(Springs). Aidha, hadi Novemba, 2021, Zanzibar ina jumla ya visima 284 vinavyofanya
kazi kati ya visima 325 viliopo, Mapango manane, na Chemchemu mbili. Mchanganuo

wa vyanzo hivyo na uzalishaji wake wa maji upo kwenye kiambatanisho namba 4.

Kisima cha kusambazia maji

Idadi ya watu Zanzibar inakadiriwa kufikia milioni 1,718,341 mwaka 2021 kutoka watu

1,303,569 mwaka 2012 ambao ni ongezeko la watu takriban 414,772 hii ni sawa na
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ongezeko la asilimia 2.4 kwa mwaka. Kutokana na idadi hiyo, Zanzibar inahitaji
takriban lita 206,206,320 kwa siku katika matumizi ya kawaida (ZAWA, 2021).

Takwimu za mpaka mwaka 2018, zinaonyesha kwamba, bado Zanzibar haijaweza

kukidhi mahitaji halisi ya upatikanaji wa maji kwa wananchi wake.

Makisio ya Mabhitaji ya Maji (Cubic meter) yalikuwa ni 83,295,998, kiwango cha
uzalishaji ni (Cubic meter) 56,447,478, na Upungufu katika mahitaji (cubic meter)
26,848,520 sawa na asilimia 32.

3.6.1 Changamoto
I.  Kuingia kwa maji ya chumvi katika visima kutokana na mabadiliko ya tabianchi.

ii.  Kuwepo kwa viashiria vya kuvamiwa kwa vyanzo vya maji kwa shughuli za
ujenzi jambo ambalo linaweza kusababisha kupungua kwa kiwango cha maji na
kuchafua maji ya vyanzo hivyo.

ii.  Ukataji holela wa miti na uchimbaji wa mchanga unasababisha kukauka kwa

vyanzo vya maji.

3.6.2 Hatua Zilizopendekezwa Kuchukuliwa

I.  Kuyatumia mabwawa ya maji yaliyopo ili kuongeza kiwango cha maji ya chini
ya ardhi (Ground water recharge).

ii. Kuongeza uwezo wa kuvuna maji ya mvua (rainwater harvesting) na
kushajihisha wawekezaji kuwa na mbinu mbadala za kuhifadhi maji kama
kuanzisha mfumo wa kusafisha maji machafu, na kuwa na mfumo wa kusafisha
maji ya chumvi.

iii.  Kupima na kuweka mipaka maeneo yote ya vyanzo na makinga maji na
kutayarisha hati miliki za maeneo hayo pamoja na kushajihisha jamii kushiriki

katika kutunza vyanzo vya maji.

3.7 Bioanuwai

Zanzibar ni miongoni mwa maeneo Yyaliyopo katika Ukanda wa Afrika Mashariki
yaliyobarikiwa kiwango kikubwa cha bioanuwai ziliopo baharini na nchi kavu. Zanzibar
ina misitu ya aina nne ya hifadhi ambayo ni Misitu ya asili ya hifadhi, Mashamba ya

misitu ya Serikali, Misitu ya Hifadhi ya Jamii (COFMA) na Mikoko yenye ukubwa wa
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jumla ya hekta 181,536.38 kwa mchanganuo unaonekana kwenye Jaduweli namba 6 na

ramani namba 3 na 4.

Jaduweli 6: Kiwango cha Misitu ya Hifadhi kiliopo Zanzibar

Namba | Aina ya Misitu Kiwango (hekta)
i. Misitu inayohifadhiwa na Jamii (COFMA) 119,389
ii. Mashamba ya Serikali 8,552
iii. Misitu ya Asili ya Hifadhi 37,107.38
iv. Mikoko 16,488
Jumla 181,536.38
Chanzo: Idara ya Maendeleo ya Misitu, 2021
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Ramani 3: Maeneo yenye Misitu yaliyopo Unguja na Pemba
Chanzo: Idara ya Maendeleo ya Misitu, 2021
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Ramani 4: Maeneo yenye Mikoko Unguja na Pemba
Chanzo: Idara ya Maendeleo ya Misitu, 2021

Kwa ujumla misitu ina mchango mkubwa katika shughuli za kila siku za watu wa
Zanzibar kwa ajili ya kujikimu kimaisha. Umuhimu huo upo katika upatikanaji wa
nishati, mbao, miti ya kujengea, dawa za asili, chakula, matunda, kivuli, upatikanaji wa
hewa safi, makaazi ya ndege, wanyama, nyuki nk. Ripoti ya Sensa ya Misitu ya mwaka
2013 inaonesha kuwa ukataji na upoteaji wa misitu Zanzibar upo kwa wastani wa
asilimia 1.2 ya kiwango cha misitu kiliopo, hiyo ni sawa na hekta 1,277 kwa mwaka.

Ukataji na upoteaji huo unatokana na ujenzi holela, kilimo, nishati ya kuni na mkaa nk.

Zanzibar haina wanyamapori wakubwa. Hata hivyo, imebarikiwa wanyamapori ambao
wanahadhi ya Kimataifa na kipekee. Aina hizo ni pamoja na Kima Punju, Paa nunga,
Popo wa Pemba, Jogoo mwitu, Kihodi wa Pemba, na Paa wa Pemba. Kati ya wanyama

hao, wapo ambao wanaopatikana Zanzibar pekee (endemic) ambao ni Kima punju, Paa

nunga, Popo wa Pemba, na Jogoo mwitu.

Kima punju Jogoo Mwitu
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Popo wa Pemba ambao wanapatikana Kihodi

Pemba tu.

Maumbile ya bahari na ukanda wa pwani wa Zanzibar unahusisha mambo tofauti ikiwa
ni pamoja na fukwe nzuri za mchanga, ghuba, mwambao wa miamba (rocky shores),
mikoko, matumbawe, majani baharini (seagrasses), madimbwi ya maji (estuaries na
lagoons), mwani nk. Mambo hayo yanatoa makaazi muhimu ya kuzaliana, malisho na
viota kwa aina tofauti ya samaki wenye umuhimu wa kimazingira, kiuchumi na kijamii
kama vile pomboo, nyangumi, papa, kasa, ndege na kaa, ngisi, pweza, mikunga, nyaza
nk.

Kutokana na maumbile hayo, Zanzibar ni miongoni mwa maeneo muhimu yenye
bioanuwai nyingi kwa kuzingatia aina ya viumbe waliopo kwa Ukanda mzima wa
Magharibi mwa bahari ya hindi. Visiwa vya Unguja na Pemba ni miongoni mwa
maeneo 39 yaliyochaguliwa kama Maeneo Muhimu ya Kiikolojia katika Bahari na
Sekretarieti ya Azimio la Bioanuai, mwaka 2016. Vilevile Zanzibar ni miongoni mwa

maeneo bora yaliyorekodi aina tano tofauti za kasa akiwemo kasa wa Kkijani green turtle.

Kwa kuwa Zanzibar ni visiwa vilivyozungukwa na bahari, hivyo sekta ya uvuvi ni sekta
muhimu kwa kutoa ajira, ukulima wa mwani, upatikanaji wa samaki ambao
wanachangia zaidi ya asilimi 80 ya protini kwa wakaazi wa Zanzibar. Aidha, bahari ni
nguzo kuu ya utalii Zanzibar, usafiri na usafirishaji wa abiria na mizigo kutoka ndani na
nje ya nchi. Maumbile ya bahari ya Zanzibar yalivyo, yanaonesha umuhimu mkubwa
wa kuimarisha uchumi wa buluu kwa ajili ya kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi

Zanzibar.
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Hivi sasa Zanzibar ina jumla ya Hifadhi 5 za Bahari ambazo ni Hifadhi ya Ghuba ya
Menai (470km?), Hifadhi ya Kisiwa cha Mnemba (720km?), Hifadhi ya Ghuba ya
Tumbatu (162.9km?), Hifadhi ya Changuu na Bawe (900km?), na Hifadhi ya Mkondo
wa Pemba (1,000km?). Aidha, Kisiwa cha Chumbe, Mnemba na Misali pia vimo
kwenye hifadhi. Kwa ujumla hifadhi hizo zimekuwa na umuhimu mkubwa wa kulinda
na kuhifadhi mazingira kwa ajili ya maendeleo ya uvuvi, ukulima wa mwani, utalii na
hifadhi za maliasili za baharini. Aidha, Bahari ya Zanzibar imekuwa na aina tofauti ya
samaki wenye umuhimu wa kimazingira kama vile kasa, pomboo, nyangumi, papa nk.
Aidha, bahari ya Zanzibar imekuwa na umuhimu mkubwa wa uvuvi na maendeleo ya

uchumi wa buluu.

3.7.1 Changamoto
i.  Mategemezi makubwa yaliyopo ya matumizi ya misitu kwa ajili ya nishati ya

kuni kwa ajili ya kupikia, hali ambayo inasababisha ukataji mkubwa wa miti.

ii.  Kuwepo kwa upotevu wa bioanuwai (biodiversity loss) za baharini na nchi kavu
kunakochangiwa na kuongezeka kwa idadi ya watu na shughuli za kiuchumi na
kijamii zinazoathiri ustawi wa bioanuwai na kupelekea kupungua kwa huduma

na bidhaa za kiikolojia (ecosystem goods and services).

iii.  Kukosekana kwa Mpango Mkakati wa Bioanuwai Zanzibar (Zanzibar
Biodiversity Strategy Action Plan) kwa ajili ya kuratibu usimamizi endelevu wa

bioanuwai.

iv.  Kukosekana kwa njia mbadala za kipato kwa wanajamii kunapelekea utegemezi

mkubwa wa bioanuwai kwa ajili ya kujipatia kipato.

v.  Upungufu wa rasilimali zinazohitajika katika usimamizi wa bioanuwai ikiwemo

rasilimali watu, fedha na vifaa.
vi.  Uhaba wa tafiti zinazohusiana na bioanuwai Zanzibar,’

vii.  Uingiaji wa moto kwenye hifadhi za misitu hasa muda wa kiangazi na

kusababisha kupotea kwa hifadhi ya misitu na bioanuwai zake.
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3.7.2 Hatua Zilizopendekezwa Kuchukuliwa
I.  Kutayarisha na kutekeleza mpango wa kuongeza matumizi ya nishati mbadala

ili kupunguza shinikizo la ukataji miti kwa matumizi ya nishati.

ii. Kutayarisha na kutekeleza Mkakati wa Bioanuwai pamoja na kuwapatia
wananchi njia mbadala za kiuchumi ili kupunguza shindikizo la matumizi
makubwa ya bioanuwai.

iii.  Kutoa vifaa vya kisasa vitavyowawezesha wavuvi kuvua kwenye bahari kuu
(deep sea fishing) badala ya kuendelea kukithirisha uvuvi katika maeneo ya
maji kame.

iv. Kuanzisha programu ya kuirejesha Zanzibar kwenye asili yake ya kijani (green
legacy) pamoja na kuanzishwa botanical garden kwa kila Wilaya.

v. Kuanzishwa kwa mpango wa matumizi kwa maeneo ya bahari (Marine spatial
plan).

vi. Kutoa elimu juu ya uhifadhi wa bioanuwai za nchi kavu na baharini.

vii. Kuweka mifumo imara ya kutambua viashiria vya moto kwenye hatua za awali

na kuweka miundombinu stahiki ya kuzimia moto.

3.8 Mafuta na Gesi Asilia

Zanzibar imeanza shughuli za utafutaji wa mafuta na gesi asilia tangu mwaka 2017 kwa
shughuli za uchukuaji wa taarifa kwa njia ya Anga (Full Tensor Gradiometric Survey —
FTGs) na kufuatiwa kazi ya uchukuaji wa taarifa kwa njia ya mtetemo (2D seismic
acquisition) nchi kavu na baharini. Tathmini za Athari za Kimazingira zilifanywa kwa
shughuli za utafutaji wa mafuta kwa njia ya mtetemo. Kufuatia tathmini hizo
hazikubainika athari kubwa za kimazingira, athari zilizojitokeza ni athari za kijamii
zinazohusiana na kuharibika kwa baadhi ya nyumba, mazao ya wakulima na baadhi ya
wavuvi walioharibiwa mitego yao. Aidha, Mkakati wa Tathmini za Kimazingira kwa

shughuli za utafutaji wa mafuta na gesi asilia umefanyika.

3.8.1 Changamoto
I.  Kutokuwepo kwa miundombinu ya kimazingira kwa ajili ya shughuli za utafutaji

wa mafuta na gesi asilia.
ii.  Utaalamu usiojitosheleza wa kusimamia mapitio ya tathmini za kimazingira kwa

miradi ya mafuta na gesi asilia ya nchi kavu na baharini.
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Ukosefu wa taarifa za msingi za kimazingira hasa za baharini zinazosaidia katika
kutayarisha ripoti za tathmini za athari za kimazingira kwa ajili ya shughuli za

utafutaji wa mafuta na gesi asilia.

3.8.2 Hatua Zilizopendekezwa Kuchukuliwa

3.9

Kutayarisha miundombinu stahiki ya kimazingira kwa ajili ya shughuli za
utafutaji wa mafuta na gesi asilia.

Kuimarisha upatikanaji wa wataalamu wa fani ya mafuta na gesi asilia kwa ajili
ya kusimamia tathmini za kimazingira za miradi hiyo.

Kuhamasisha upatikanaji wa teknolojia na vifaa vya kisasa kwa ajili ya
kuimarisha taarifa za tathmini za athari za kimazingira za mafuta na gesi asilia.
Kuongeza uelewa wa wadau wote kutoka ngazi za juu hadi za jamii juu ya

umuhimu wa Tathmini za Athari za Kimazingira.

Mpango wa Utumiaji wa Ardhi (Land Use Plan)

Kuwepo kwa mipango miji imara inayotekelezwa kunasaidia katika kuhifadhi bioanuwai

na mazingira endelevu. Hata hivyo, kwa Zanzibar suala hili limekuwa ni tatizo ambalo

linaongeza kasi ya uharibifu na uchafuzi wa mazingira uliopo hasa katika maeneo ya

ujenzi holela kwenye maeneo ya ardhi ya kilimo, misitu ya hifadhi, mabonde na njia za

asili za maji, maeneo ya vyanzo vya maji nk. Mpango wa Taifa wa Mkakati wa

Maendeleo Miji wa mwaka 2014 (National spatial development strategy 2014) ndio

mkubwa uliopo wa matumizi ya ardhi Zanzibar. Pamoja na mambo mengine mpango

huo pia unaonesha maeneo ya hifadhi (green corridor) kwa ajili ya kulinda bioanuwai

zilizopo.

3.9.1 Changamoto

Ujenzi usiokuwa na mpangilio ambapo inakisiwa Kati ya asilimia 60 hadi 70 ya
nyumba zilizopo kwenye Miji ya Zanzibar zimejengwa kiholela na kuhatarisha
mazingira na afya ya jamii, pamoja na kupotea kwa bioawani.

Ukuwaji mbaya wa mji (Unsustainable urban development) — miji ya Zanzibar
imekuwa ina tanuka bila ya mpango hali inayopelekea miji hiyo kutokuwa na

mvuto kwa uwekezaji na biashara na ugumu wa kupeleka huduma hizo.
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3.9.2 Hatua Zilizopendekezwa Kuchukuliwa

I.  Kutayarisha na kutekeleza mipango bora ya matumizi ya ardhi kwa Wilaya zote

za Zanzibar.

ii.  Kuhamasisha jamii kufuata mipango ya matumizi ya ardhi na taratibu za ujenzi.

3.10 Usimamizi wa Taka na Maji Machafu

Kwa mujibu wa Ripoti za awali za uchambuzi wa hali halisi ya mfumo wa usimamizi wa

taka ya mwaka (2018), kwa wastani Zanzibar inatoa jumla ya tani 238,713 kwa mwaka

ambapo ni sawa na tani 654 za taka kwa siku. Kwa kuzingatia makadirio ya idadi ya

watu, takwimu za uzalishaji wa taka (kg/kwa mtu/siku) zinazotarajiwa Zanzibar ni kama

inavyoonekana kwenye Jaduweli namba 7 lifuatalo:

Jaduweli namba. 7: Makadirio ya uzalishaji wa taka kwa kipindi cha 2018 hadi

2038
Eneo Makisio ya Kiwango cha uzalishaji wa Taka
2018 2028 2038 Asilimia
tani/mwaka | tani/mwaka | tani/mwaka (%)
Wilaya za Unguja | Mjini 132,515 181,371 226,871 56.0
Mjini (Mjini,
Magharibi A, na | Vijijini 14,027 18,451 22,803 5.6
Magharibi B)
Wilaya za Unguja | Mjini 5,144 7,244 9,553 2.3
Vijijini  (Kaskazini
A, Kaskazini B, | Vijijini 29,898 40,869 51,739 12.8
Kati, na Kusini)
Wilaya (4) za Pemba | Mjini 18,769 23,131 27,463 6.8
Vijijini 38,360 50,589 66,727 16.5
Jumla Unguja + | Mjini 156,428 211,746 263,887 65.1
Pemba Vijijini 82,285 109,909 141,269 34.9
Junla 238,713 321,655 405,156 100.0

Chanzo: Ripoti ya upembuzi ya Usimamizi wa Taka, 2018

Wastani wa asilimia 80 ya taka zinazotolewa Zanzibar ni taka zenye kuoza (organic), hii

inaashiria kuwa taka hizo zinaweza kutumika kusaidia kuimarisha kilimo kama

zinatengenezwa mbolea ya mboji. Manispaa, Mabaraza ya Miji na Halmashauri za

Wilaya ndio zenye jukumu la kuchukua na kutupa taka zinazotolewa kila siku. Wastani

35




wa asilimia 40 ya taka zinazotolewa kila siku Zanzibar ndio huchukuliwa na kutupwa
katika maeneo yaliyopangwa. Aidha, asilimia 60 ya kiwango cha taka kinachotolewa
kwa siku hazichukuliwi na hutupwa ovyo kwenye maeneo yasiyo rasmi na kuwa tishio
kwa afya ya jamii na mazingira. Hali hiyo, husababisha kuonekana kuwa miji yetu sio

safi na kuwa kero kwa jamii na watalii.

Zanzibar ina jaa moja tu la Kitaalam (Sanitary landfill) ambalo ni Jaa la Kibele, Wilaya
ya Kati, Mkoa wa Kusini Unguja. Jaa hilo lilijengwa mwaka 2018 ambalo limejumuisha
na ujenzi wa maeneo mawili ya kusafirishia taka (Transfer Stations) Katika maeneo ya
Maruhubi na Mpendae, ujenzi wa sehemu 75 za kukusanyia taka (Skip pads) pamoja na
ujenzi wa mifumo ya kusafishia maji machafu kutoka vyooni (Planted Constructed
Wetland, PCW).

Zanzibar hivi sasa ina jumla ya maeneo matatu (3) kwa ajili ya kusafisha maji machafu
yanatapishwa kutoka kwenye vyoo na mashimo ya maji machafu. Maeneo hayo ni
Kibele kwenye Jaa kuu, Kizimbani kwa upande wa Unguja na Bandataka Chake Chake
Pemba. Usafishaji wa maji machafu katika maeneo hayo umesaidia sana kupunguza

uchafuzi wa mazingira ya baharini ambayo maji hayo yalikuwa yanamwagwa.

3.10.1 Changamoto
I.  Kuwepo kwa mfumo duni wa usimamizi wa taka.

ii. Kukosekana kwa maeneo ya kusafisha maji machafu yanayotolewa kwenye
sehemu nyengine ambayo hayakidhi kumwagwa katika maeneo yaliopo hivi

Sasa.

3.10.2 Hatua Zilizopendekezwa Kuchukuliwa
i.  Kuhamasisha utekelezaji wa Mkakati wa Usimamzi wa Taka ambao unaweka

mfumo bora wa usimamizi wa taka Zanzibar.

ii.  Kuhamasisha ujenzi wa mitambo ya kisasa ya kusafisha maji machafu ya aina
zote. Maeneo kama hayo yanatakiwa kujengwa Wilaya ya Kusini, Mkoa wa

Kaskazini Unguja, Kusini na Kaskazini Pemba.
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3.11 Taka Hatari

Kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya Zanzibar ya mwaka 2015 “Taka
hatari maana yake ni uchafu wa aina yoyote utakaokuwa katika hali ya taka ngumu, maji
maji, hewa au tope ambao ni sumu, unaweza kuchubua, kuripuka, kuwaka moto, una
mionzi hatari au ni tishio kwa binaadamu, viumbe hai au mazingira. Taka za aina hizo

zimegawika katika makundi matatu ambayo ni: -

I.  Taka za hospitali
ii.  Chuma chakavu (scrapers)
iii.  Kemikali chakavu (Expired chemicals)

iv.  Bidhaa chakavu za umeme na elektroniki (E-waste)

3.11.1 Taka za Hospitali
i.  Hoja kubwa ya kimazingira inayohusiana na afya ni juu ya utupaji wa taka za

hospitali zinazotokana na matibabu (medical waste). Kwa mujibu wa utafiti
uliofanywa na Benki ya Dunia mwaka 2018 ni kuwa Zanzibar inatoa jumla ya
kilogram 378,211 za taka zinazotokana na matibabu kwa mwaka sawa na
wastani wa tani moja kwa siku. Aidha, wastani wa mafuko ya uzazi (placentas)
42,546 kwa mwaka yanatolewa sawa na mafuko 3,546 kwa mwezi na 118 kwa
siku.  Karibu Hospitali zote za Zanzibar za Serikali na Binafsi hazina
miundombinu yenye kujitosheleza ya kuteketeza mabaki ya taka hatari za
hospitali na hivyo, hutupwa kwa njia ambayo sio salama kimazingira na afya ya

jamii.

3.11.2 Chuma Chakavu (scrapers)
Taka za aina hii zinazotokana na mabaki ya mabati, chuma, aluminiam na shaba ambazo

hukusanywa sehemu mbali mbali ndani ya Zanzibar na husafirishwa kwenda Tanzania
Bara na wakati mwengine nje ya Tanzania kwa ajili ya kuchakatwa na kutengenezewa
bidhaa nyengine. Hadi Novemba, 2021, Zanzibar ina jumla ya Kampuni nane (8)
zinazotambuliwa na ZEMA kwa ajili ya ukusanyaji na usafirishaji wa chuma chakavu.
Takwimu ziliopo Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira zinaonesha kuwa jumla ya tani

12,750 zimesafirishwa kwenda Tanzania Bara kuanzia mwaka 2020 hadi 2021.
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Sehemu ya njia ya vyombo kuingia chelezoni ambapo vyuma chakavu ambavyo
vimeombewa kusafirishwa kwenda Tanzania Bara vimewekwa

3.11.3 Kemikali Chakavu
Kwa mujibu wa Ofisi ya Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali hadi

Novemba 2021, Zanzibar inakisiwa kuwa na jumla ya kemikali 555 za aina tofauti
ziliopo katika Skuli 97 za Unguja. Kemikali hizo zimeshamaliza muda wa matumizi na
ni tishio kwa afya ya jamii, mazingira na wanafunzi wa Skuli hizo. Orodha ya kemikali

hizo inaonekana kwenye kiambatanisho namba 5.

3.11.4 Bidhaa Chakavu za Umeme na Elektroniki
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) imekisia kuwa wastani wa tani 907 za mzigo wa

bidhaa chakavu za umeme na elektroniki zinaingizwa Zanzibar kila mwaka. Taka
zinazotokana na bidhaa chakavu za umeme na elektroniki zina kemikali ambazo huathiri
afya za watu, mazingira na uchumi kiujumla. Mara nyingi taka hizo huwa na madini ya
sumu (heavy metals) kama Lead, Mercury na Cadmium ambazo kitaalamu zinajuilikana
kuwa ni madini hatari kwa afya ya binadamu na viumbe wengine. Hivyo, inahitajika
umakini mkubwa wa kushughulikia bidhaa chakavu za aina hii kwa kuwa zile ambazo
hazifai kwa matumizi zinakuwa ni bidhaa ambazo hukatwakatwa na husafirishwa kwa
ajili ya kuchakatwa na kutengeneza bidhaa nyengine.
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3.11.5 Changamoto

Kutokuwa na mfumo endelevu na bora wa kushughulikia taka zinazotokana na
matibabu (medical waste), ambazo wakati mwengine hutupwa ovyo kutoka
hospitali za Serikali na binafsi. Taka za aina hii ni hatari kwani zinakuwa
zimechanganyika na wadudu wa aina tofauti wa maradhi yanayoambaukiza kama
vile UKIMWI, homa ya ini nk.

Kukosekana kwa miundombinu stahiki ya kuteketeza mabaki ya taka hatari,
kama vile kemikali chakavu, na bidhaa chakavu za umeme na elektroniki.
Uelewa mdogo wa jamii juu ya athari za kiafya na kimazingira zinazotokana na
mabaki ya taka hatari, kemikali chakavu, na bidhaa chakavu za umeme na
elektroniki.

Uzingatiaji mdogo wa viwango vilivyowekwa vya kuingiza bidhaa chakavu za

umeme na elektroniki.

3.11.6 Hatua Zilizopendekezwa Kuchukuliwa

Kujenga tanuri kubwa la kisasa (commercial incinerators) na kuimarisha matanuri
katika hospitali kubwa Unguja na Pemba kwa ajili ya kuteketeza mabaki ya taka
hatari hospitali, kemikali chakavu, na bidhaa chakavu za umeme na elektroniki.
Kujenga na kuongeza uelewa wa jamii juu ya athari za kiafya na kimazingira
zinazotokana na mabaki ya taka hatari, kemikali chakavu, na bidhaa chakavu za
umeme na elektroniki.

Kusimamia viwango vilivyowekwa vya kuingiza bidhaa chakavu za umeme na
elektroniki.

Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali akamilishe ukaguzi wa
kemikali chakavu kwa Skuli za Pemba kwa mashirikiano na wadau husika na
kuchukua hatua za kuondoa kemikali hizo.

Wizara ya Biashara na Maendeleo ya Viwanda ikamilishe ukaguzi wa

gereji/karakana ziliopo Pemba.

3.11.7 Udhibiti wa Mifuko ya Plastiki
Mifuko ya plastiki imekuwa ikisababisha matatizo makubwa ya kijamii na kimazingira.

Matatizo hayo ni pamoja na (i) kuifanya ardhi isiwe na rutuba na hasa kwa kuwa mifuko

hiyo huchukua zaidi ya miaka mia moja kuoza; (ii) kusababisha kuziba kwa misingi ya
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maji machafu na mvua; na hivyo kupelekea kutuwama kwa maji machafu na mvua na
wakati mwingine kusababisha kutokea kwa mafuriko; (iii) kusababisha maradhi
yanayohusiana na kuvuta hewa ikiwa ni mifuko hiyo itachomwa kiholela; (iv) huchangia
kupoteza haiba na mazingira mazuri ya maeneo mbalimbali kutokana na kuzangaa kwa
mifuko hiyo; (v) kupelekea uchafu wa bahari na kuathiri matumbawe na viumbe hai vya
baharini hasa kasa kwa kuwa hula mifuko hiyo; na (vi) kusababisha vifo kwa mifugo

pale wanapokula na kuathiri mfumo wa usagaji wa chakula mwilini.

Kutokana na athari hizo, nchi mbalimbali Duniani zimepiga marufuku matumizi ya
mifuko ya plastiki. Kwa hapa Zanzibar, juhudi za kupiga marufuku mifuko ya plastiki
zilianza tokea mwaka 1999 mwaka 2011 kwa kuwepo Kanuni ya marufuku ya mifuko
ya plastiki ambayo ilifanyiwa marekebisho mwaka 2018. Hivyo, kutokana na Kanuni ya
Upigaji Marufuku mifuko ya Plastiki ya mwaka 2018 ni kuwa “Hairuhusiwi kwa mtu
yeyote kutengeneza, kuingiza, kuhifadhi, kuuza, kusafirisha, kusambaza, kumiliki au

kutumia mfuko wowote wa plastiki Zanzibar kwa matumizi yoyote yale”.

Kutokana na kuwepo Kanuni hiyo, Serikali ya Mapinduzi Zanzibar imeafanikiwa
kudhibiti matumizi ya mifuko ya plastiki ambayo yalikuwa tishio kwa uharibifu na
uchafu wa Mazingira pamoja na afya ya jamii. Mafanikio makubwa yamepatikana
katika udhibiti wa mifuko hiyo na Zanzibar hivi sasa imekuwa ni miongoni mwa nchi
wa mfano katika ukanda wa Kusini mwa jangwa la Afrika. Kwa jumla mifuko ya

plastiki imepungua kuzagaa mitaani kama ilivyokuwa imezoeleka siku za nyuma.

3.11.8 Changamoto
I.  Kumejitokeza baadhi ya wananchi ambao wanatumia mifuko au vifuko vya

plastiki vinavyotumiwa kwenye viroba vya maji (kandoro), kufungia
matikitimaji yaliyokatwa, embe zilizomenywa na kukatwakatwa, chumvi,

tungule pamoja na chips zizilizomoto nk.

3.11.9 Hatua Zilizopendekezwa Kuchukuliwa
ii.  Kuimarisha na kuongeza wingo wa kufanya operesheni pamoja na elimu na

mwamko wa jamii juu ya athari za mifuko ya plastiki.
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3.12 Elimu ya Mazingira

Ushiriki na mwamko wa jamii juu ya uhifadhi wa mazingira ni jambo muhimu sana
katika kufikia mazingira endelevu ndani ya jamii. Katika Visiwa vya Zanzibar ushiriki
na mwamko wa jamii juu ya utunzaji wa mazingira umeongezeka ukilinganisha na
miaka 10 iliyopita. Hali hii inatokana na jitihada zinazochukuliwa na Serikali juu ya

utoaji wa elimu ya mazingira kwa jamii hadi kufikia katika shehia pamoja na Skuli

kupitia klabu za mazingira zilizomo katika Skuli za sekondari na Msingi.

5 < £ 3
s > 5 i (X

Uhamasishaji wa wanawake juu ya usimamizi wa mazingira

Asasi za kiraia zinazofanya kazi za uhifadhi wa mazingira zinashiriki kikamilifu na
kutoa mchango mkubwa wa kuhifadhi mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya
2016 hadi 60 mwaka 2021 Unguja na Pemba. Aidha, Zanzibar inajumla ya Klabu za
Mazingira 60 zilizohai katika Skuli mbalimbali za Unguja na Pemba. Kwa ujumla Asasi

na Klabu za Kimazingira Zanzibar zinafanya shughuli zifuatazo:

i.  Kushajihisha jamii katika uhifadhi wa mazingira
ii.  Kupanda miti ikiwemo mikoko
iii.  Kutoa elimu za kimazingira jamii
iv.  Ushawishi na utetezi juu ya sera na sheria zenye manufaa katika kutunza na
kuhifadhi mazingira.

vi.  Kusafisha fukwe.
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vii.  Usarifu wa taka

Upandaji wa mikoko Kisakasaka

Kutokana na shughuli hizo kwa kipindi cha mwaka 2016 hadi 2021, wastani wa hekta
233.5 za mikoko zimepandwa na zinatunzwa Unguja na Pemba na Asasi za Kiraia
Zanzibar. Sambamba na hayo, pia wapo baadhi ya wananchi ambao wanapenda
mazingira ambao wameshiriki katika kupanda, kutunza na wanamiliki kiwango kikubwa

cha hekta za miti.

3.12.1 Changamoto
I.  Upungufu wa fedha za kuhamasisha ushiriki katika uhifadhi wa mazingira.

ii. Uelewa mdogo wa jamii juu ya umuhimu wa uhifadhi wa mazingira na
mabadilko ya tabianchi.

iii.  Ukosefu wa wataalamu wa usimamizi wa mazingira katika Jumuiya za mazingira

iv.  Kukatishwa tamaa kwa baadhi ya NGO na baadhi ya wanajamii kushiriki katika

shughuli za uhifadhi wa mazingira.

3.12.2 Hatua Zilizopendekezwa Kuchukuliwa
i.  Kuhamasisha NGO kuwa na mipango endelevu ya kupata rasilimali za

kuendesha shughuli zao.
ii.  Kuendelea kukuza uelewa kwa jamii juu ya ushiriki wa kulinda na kuhifadhi

mazingira.
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iii.  Kuandaa programu endelevu ya kutoa zawadi ya kila mwaka kwa Taasisi za
Serikali, zisizokuwa za kiserikali, wawekezaji, Klabu za Mazingira na watu

binafsi ambao wanafanya vizuri kwenye shughuli za uhifadhi wa Mazingira.

3.13 Nishati na Mazingira

Upatikani mzuri na bora wa Nishati ni hguzo muhimu ya kukuza uchumi na ustawi wa

maisha ya jamii kwa kila nchi. Zaidi ya asilimia 90 ya wananchi wa Zanzibar waliopo

' Aina mbalimbali za nishati zinazotumika

3.13.1 Changamoto
i.  Gharama kubwa za uwekezaji wa Nishati mbadala kama vile umeme wa jua.

ii. Ongezeko kubwa la matumizi ya kuni, na mkaa kwa kupikia ambapo
husababisha uharibifu wa mazingira na kudhoofisha afya za wakaazi wake.
iii.  Uelewa mdogo kwa jamii ya Zanzibar juu ya matumizi ya nishati mbadala katika

shughuli zao za kila siku.

3.13.2 Hatua Zilizopendekezwa Kuchukuliwa
i.  Kuangalia uwekezekano wa kupunguza kodi zinazotokana na vifaa vya nishati

mbadala vinavyoingizwa nchini.

ii.  Kuhamasisha matumizi ya gesi, majiko sanifu na banifu kwa lengo la kupunguza
athari za mabadiliko ya tabianchi.

iii.  Kukuza uelewa juu ya matumizi ya nishati mbadala.
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3.14 Uchafuzi wa Hewa

Hakuna tafiti nyingi za uchafuzi wa hewa zilizofanyika Zanzibar. Hata hivyo,
inaaminika kuwa Zanzibar ina hewa safi na nzuri ya kimaumbile ambayo
haijachafuliwa. Kwa mujibu wa Utafiti wa Athari za Mabadiliko ya Tabianchi kwa
Uchumi wa Zanzibar uliofanyika mwaka 2012 ulibaini kuwa kiwango cha mwaka cha
uzalishaji wa hewa chafu (green house gases) ni kidogo sana ambapo kwa mwaka ni 763
Gg CO2eq sawa na 0.6 tCO2 kwa mtu. Kiwango hicho ni kidogo sana ukilinganisha na
viwango vya vigezo vya kikanda na kidunia. Imekisiwa kuwa pamoja na ukuaji wa
shughuli za uchumi Zanzibar utakaokuwepo ifikapo mwaka 2030, bado uzalishaji wa

hewa chafu utakuwa ni kwa kiwango kidogo ambao ni 1.02 tCO> kwa mtu.

Kwa ujumla uchafuzi wa hewa uliopo Zanzibar ni mdogo na zaidi unatokana na usafiri
wa vyombo vya moto hasa magari mabovu, uchomaji wa taka, matairi ya gari na miti
pamoja na matumizi ya kuni za kupikia hasa vijijini (indoor pollution). Aidha, bado
kelele (noise pollution) sio kubwa sana ukilinganisha na nchi nyengine. Hata hivyo,
kelele kubwa zinakuwepo kwenye mashine za viwanda vinavyochonga mbao, kokoto,
viwanda vya kuchoma vyuma (welding), kusaga nafaka hasa kwa kuwa viwanda vingi
viko kwenye makaazi ya watu. Sambamba na hayo, kelele pia zinakuwepo kwa muda
kwenye baadhi ya maeneo ya starehe na sehemu za mitaani zinazofanywa harusi na

shughuli nyengine za kijamii.

3.14.1 Changamoto
i.  Kuwepo kwa viwanda vinavyochonga mbao, kokoto, kuchoma vyuma (welding),

kusaga nafaka kwenye makaazi ya watu.

ii.  Kumbi nyingi za starehe hazina miundombinu stahiki ya kuzuia kelele zisitoke
nje.

iili.  Shughuli nyingi za harusi hufanywa kwenye sehemu zilizowazi kwenye mitaa
mbalimbali na kuleta kero kwa majirani hasa kwa wagonjwa waliopo karibu na
sehemu hizo.

iv.  Kutokuwepo kwa utaratibu mzuri kwa wanaotangaza biashara mitaani ambao

wakati mwengine hutumia vifaa vyenye sauti kubwa.
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3.14.2 Hatua Zilizopendekezwa Kuchukuliwa

Kutayarisha Mpango wa Mtumizi ya Ardhi utakaoainisha maeneo maalum ya
viwanda vidogo, viwanda vya kati na vikubwa na kusimamia utekelezaji wake ili
kuondoa kero kwenye makaazi ya watu.

Kuweka viwango, utaratibu na maeneo ya kufanya shughuli za kijamii
yatakayokuwa na miundombinu yote stahiki ya shughuli hizo.

Kuweka utaratibu na viwango vya wanaotangaza biashara mitaani ili kupunguza

na kuondoa kero la keleke kwa jamii.
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SEHEMU YA NNE

4.  HATUA ZA JUMLA NA HITIMISHO
Sehemu hii inaelezea Hitimisho pamoja na vipaumbele vikuu vya hatua zinazofaa

kuchukuliwa kwa ajili ya kuondoa changamoto zilizotajwa kuelekea kwenye usimamizi
endelevu wa mazingira utakaohakikisha kuwa Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya 2050

inatekelezwa ipasavyo.

41 HITIMISHO

Taarifa hii ya Hali Halisi ya Mazingira imeweza kueleza hali halisi ilivyo, hatua
zilizofikiwa, changamoto ziliopo na hatua ziliopendekezwa kuchukuliwa. Kwa kuwa
Mazingira ni mtambuka ni wazi kuwa kila taasisi husika na wananchi kwa ujumla
wanapaswa kuwajibika kushiriki kikamilifu katika kulinda na kuhifadhi Mazingira kwa
faida ya kizazi cha sasa na baadae kiuchumi, kijamii na kimazingira. Ni vyema Kkila
mmoja afahamu kuwa mazingira na maliasili zake tumekopa kwa kizazi kijacho, hivyo
sote kwa pamoja tushirikiane kuhakikisha kuwa amana hiyo inarudi kwa kizazi hicho ili

wafaidike na mazingira na maliasili hizo.

4.2 Vipaumbele vya Hatua Zilizopendekezwa

Pamoja na Ripoti kuelezea hatua zilizopendekezwa kuchukuliwa kwa kila eneo, hata

hivyo, mambo makubwa muhimu yanayofaa kupewa kipaumbele ni:

i.  Kufanya utafiti wa kina kuangalia hali halisi ya mmong’onyoko wa fukwe
(vulnerability assesment) na kubainisha hatua zinazofaa kuchukuliwa kwa kila

eneo na kuandaa mpango wa utekelezaji hatua kwa hatua.

ii. Kufanya upembuzi yakinifu wa kufahamu hali halisi ya mchanga uliopo na
mabhitaji yake ya hivi sasa na baadae ya kila mwaka kwa kuzingatia miradi mingi
na mikubwa ya maendeleo na kiuchumi inayotegemewa kuanzishwa Zanzibar na

kutoa mapendekezo ya kitaalamu.

iii.  Kuhamasisha sekta binafsi kutumia fursa ya maeneo yaliyoachwa kuchimbwa

maliasili zisizorejesheka (mchanga/kifusi/mawe) kwa kuanzisha miradi ya
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Vi.

Vii.

maendeleo na kiuchumi itakayotoa tija, kuimarisha mazingira na kuongeza

thamani ya maeneo hayo.

Kufanya utafiti wa kuyatambua maeneo yote yanayofaa kuzingatiwa kwa ajili ya
ufukiaji (land reclamation) pamoja na kuweka kipaumbele cha maeneo hayo na

kuandaa mpango wa matumizi ya ardhi unaofaa kuzingatiwa baada ya ufukiaji.

Kuandaa na kutekeleza Programu ya Kitaifa ya Upandaji wa miti kwa kuanzisha
na kuendeleza ‘Green Legacy’ ya Zanzibar pamoja na kuanzisha na kuendeleza

‘Botanic Garden’ kwa kila Wilaya.

Kuimarisha mfumo wa usimamizi wa taka na usafi wa mazingira kwa utekelezaji
wa mikakati ya kuifanya Zanzibar isiyokuwa na taka, iliyosafi na yenye
mazingira mazuri kwa faida ya watu wake na watalii (A waste free, clean, and

healthy environment for the people of Zanzibar).

Kutayarisha na kutekeleza Mpango wa Matumizi bora ya ardhi na Mpango wa
Matumizi ya Bahari (Marine Spatial Plan) ili kuimarisha uchumi, mazingira na

hifadhi ya bioanuwai.

47



REJEA
Chama cha Mapinduzi, Ilani ya CCM kwa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020-2025

Commission for Lands, National Spatial Development Strategy, 2014 (Kamisheni ya
Ardhi, Mkakati wa Kitaifa wa Maendeleo ya Ardhi, 2014)

Global Climate Adaptation Partnership, The Economics of Climate Change in Zanzibar,
2012

Legal Supplement (Part 1) to the Zanzibar Government Gazette VOL CXXVII No. 6701
of 8" June, 2018, Ban on Plastic Bags Regulations (Gazeti la Serikali namba VOL
CXXVII No. 6701, Kanuni ya Mifuko ya Plastiki, 2018)

Legal Supplement (Part Il) to the Zanzibar Government Gazette VOL CXXVIII No.
6775 of 23rd September, 2019, Environmental Assessment Regulations, 2019
(Gazeti la Serikali namba VOL CXXVIII No. 6775, Kanuni ya Tathmini za
Kimazingira, 2019)

Legal Supplement (Part Il) to the Zanzibar Government Gazette VOL CXXVIII No.
6765 of 7" August, 2019, The Disposal of Unfit and Condemned Products
Regulations, 2019 ((Gazeti la Serikali namba VOL CXXVIII No. 6765, Kanuni ya
Kuteketeza Bidhaa Zilizomaliza Muda wa Matumizi, 2019)

Legal Supplement (Part 1) to the Zanzibar Government Gazette VOL CXXIIl No. 6466
of 15" February, 2013, Sustainable Utilization of Non Renewable Natural
Resources Regulations, 2011 (Gazeti la Serikali namba VOL CXXII No. 6466,
Kanuni ya Matumizi Endelevu ya Maliasili Zisizorejesheka, 2013)

Ofisi ya Rais, Wizara ya Fedha na Mipango, Bajeti ya Serikali ya 2015/16 - 2020/2021.
Sensa ya Watu na Makaazi ya Tanzania ya mwaka 2012
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya 2050

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Mkakati wa Muda wa Kati wa Maendeleo ya
Zanzibar (2021 - 2026), 2021

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Sera ya Mazingira ya Zanzibar, 2013

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 2015

Wizara ya Biashara na Maendeleo ya Viwanda, Ripoti ya Uhakiki wa Zoezi la Utambuzi
na Uhakiki wa Karakana katika Halmashauri za Unguja, Zanzibar, 2021.

Wizara ya Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi Zanzibar, Ripoti ya Mapendekezo ya
Ujenzi na Mbadala wa Matumizi ya Malighafi ya Mchanga Zanzibar, 2016.

48



Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale, Hotuba ya bajeti ya wizara ya Utalii na Mambo ya
Kale ya mwaka wa Fedha, 2021/2022.

Zanzibar Urban Services Project, HCRW Inventory and Options Report, 2018 ((Mradi
wa Huduma za Miji, Ripoti ya Upembuzi wa Taka za Hospitali, 2018).

Zanzibar Urban Services Project, Solid Waste Management Baseline Report, 2018
(Mradi wa Huduma za Miji, Ripoti ya Upembuzi wa Usimamizi wa Taka, 2018)

49



Kiambatanisho 1: Majina ya taasisi zilizohojiwa wakati wa kutayarisha Ripoti

1.

10.
11.
12.

13.
14.

15.
16.
17.
18.
19.

Mamlaka ya Ukuzaji Vitega Uchumi Zanzibar (ZIPA) — Ofisi ya Rais, Kazi, uchumi
na Uwekezaji.

Tume ya Mipango na Idara ya Bajeti - Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango.

Ofisi za Wilaya, Manispaa, Mabaraza ya Miji, Halmashauri za Wilaya - Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum za SMZ.

Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira Zanzibar (ZEMA) na Idara ya Mazingira —
Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais.

Kamisheni ya Kukabiliana na Maafa - Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais)

Idara ya Elimu — Sekondari - Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali.

Idara ya Maendeleo ya Misitu - Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na
Mifugo.

Idara ya Maendeleo ya Viwanda - Wizara ya Biashara na Maendeleo ya Viwanda.
Idara ya Nishati na Madini, na Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA), - Wizara ya
Maji, Nishati na Madini).

Kamisheni ya Ardhi - Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makaazi.

Kamisheni ya Utalii - Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale.

Mamlaka ya Udhibiti wa Utafutaji na Uchimbaji wa Mafuta na Gesi asilia, Idara ya
Maendeleo ya Uvuvi na Idara ya Hifadhi za Baharini - Wizara ya Uchumi wa Buluu
na Uvuvi).

Wakala wa Barabara — Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi.

Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali - Wizara ya Afya, Ustawi wa
Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto.

Mwamvuli wa Asasi za Kiraia (ANGOZA).

Uvivu si Mtaji (Kibele),

Wamiliki wa Viwanda wa Matofali Unguja na Pemba.

Zanzibar Climate Change Alliance (ZACCA)

Zanzibar Voluntary Environmental Conservation (ZAVECO)
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Kiambatanisho 2: Mashimo yaliyochimbwa maliasili zisizorejesheka Unguja na

Pemba

A. Mashimo yaliyochimbwa Kifusi Unguja na Pemba na Wakala wa Barabara
hadi Novemba, 2021

Namb | Jinalaeneo | Shehia Ukubwa | Mwaka wa Eneo
waeneo | Kumaliza limerejeshewa
hekta/m? | kuchimba (ndio/hapana)

1. Kandwi juu | Kandwi 3 | Jipya Hapana

2 Kandwi chini | Kandwi 6 | Linatumika Hapana

3. Kibele Kibele 6 | Linatumika Hapana

4. Ukongoroni | Ukongoroni 2 | Linatumika Hapana

5. Bungi Bungi 112012 Hapana

M/Kiwete

6. Umbuji Umbuji 2| 2011 Hapana

7. Kibuteni Kibuteni 112020 Hapana

8 Bumbwini Bumbwini 3] 2021 Ndio

9. Kiyashange | Kiyashange 2 | 2015 Hapana

10. Vitongoji Vitongoji 4 | Linatumika Hapana

11 Mwambe Mwambe 5 | Linatumika Hapana

12 Pujini Pujini 3 | Linatumika Hapana

13. Kangagani Kangagani 4 | Linatumika Hapana

14 Micheweni Micheweni 32013 Hapana

Chanzo: Wakala wa Barabara 2021

B. MAENEO YA JUMLA YALIYOCHMBWA MALIASILI
ZISIZOREJESHEKA UNGUJA NA PEMBA

NAMBA | AINA YA MALIASILI HEKTA ZILIZOREJESHEWA

WILAYA YA MAGHARIB “B”

1 Kifusi 13 1
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2 Mchanga 17 9 (Kwa kutupa taka)

3 Mawe 9.5 0

JUMLA 39.5

WILAYA YA KATI

1 Kifusi 80

WILAYA YA KASKAZINI B

Namba | Ainaya Maliasili Idadi ya Mashimo

1 Mchanga 42

2 Udongo 3

3 Mawe 1

4 Kifusi 2

JUMLA 48

WILAYA YA WETE Idadi ya Mashimo

1 Mawe 1

2 Mchanga 5

3 Kifusi 1

4 Udongo 1
Matofali ya mawe 2

JUMLA 10

WILAYA YA MICHEWENI Idadi ya Mashimo

1 Mchanga 5

2 Udongo 0

3 Mawe 6

4 Kifusi 5
Matofali ya mawe 4

JUMLA 20

WILAYA YA CHAKE CHAKE Idadi ya Mashimo
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1 Mchanga 2

2 Udongo

3 Mawe 4

4 Kifusi 3

5 Matofali ya mawe 2

JUMLA 11

WILAYA YA MKOANI

1 Mchanga 3

2 Udongo 0

3 Mawe 1

4 Kifusi 1
Matofali ya mawe 1

JUMLA 6

WILAYA YA MAGHARIB “A”

1 Mchanga/Kifusi 72.2

JUMLA 72.2

Chanzo: Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira, 2012

53




Kiambatanisho 3: Miradi ya Serikali Iliyofanyiwa Tathmini za Kimazingira

Namb JINA LA MRADI

1. Ujenzi wa Barabara ya Ole Kengeja Road (35km)

2. Ujenzi wa Kituo cha Kutenganisha Taka eneo la Kilimani Tazari

3. Uimarishaji wa Huduma za Maji Unguja

4. Uimarishaji wa Huduma za Maji Unguja

5. Ujenzi wa Ghala la Kuhifadhia Chakula dhidi ya sumu Kuvu, Kizimbani®

6. Ujenzi wa Ghala la Kuhifadhia Chakula dhidi ya sumu Kuvu, Ole Dodeani

7. Ujenzi wa Kituo cha Mafuta cha Bavuai cha Kambi ya Jeshi ya
Migombani

8. Ujenzi wa Ofisi za Hifadhi za Bahari Mkokotoni

9. Ujenzi wa Ofisi za Hifadhi za Bahari Mazizini

10. Ujenzi wa Kituo cha Ufuatiliaji wa Hifadhi za Bahari ya Kisiwa cha
Pungume

11. Ujenzi wa Miundombinu ya Umeme wa Jua katika Kisiwa cha Kokota na
Njau (ZECO)

12. Utafiti kwa njia ya Mtetemo wa Mafuta na Gesi Asilia Pemba

13. Utafiti kwa njia ya Mtetemo wa Mafuta na Gesi Asilia Unguja

14, Ujenzi wa Sehemu ya Kupitisha Vyombo vya Bahari, Ofisi ya Uvuvi wa
Bahari Kuu

15. Ujenzi wa Soko la Chake Chake (Qatar market)

16. Ujenzi wa Ofisi za ZIPA, Tibirinzi Pemba

17. Utanuzi wa Umeme 132 Kv Unguja

18. Ujenzi wa sehemu ya Kusafisha maji machafu yanayotoka Vyooni eneo
Kizimbani

19. Ujenzi wa Barabara ya Tunguu - Makunduchi (48 Km)

20. Ujenzi wa Barabara ya Fumba - Kisaunu (12km)

21. Ujenzi wa Barabara Chake Chake - Mkoani (43.5km)

22. Ujenzi wa Miundombinu ya Umeme wa Jua, Wilaya ya Micheweni

23. Ujenzi wa Kiwanda cha Dagaa cha ZAFICO eneo la Fungu Refu

24, Ujenzi wa Bandari ya KMKM, Kibweni

25. Ujenzi wa Jengo la Mahakama Kuu, Tunguu

26. Uimarishaji wa Eneo la Michezani (Michenzani Green Corridor)

27. Uimarishaji wa misingi ya maji ya mvua eneo la Manispaa Mjini

28. Ujenzi wa Uwanja wa Ndege Pemba

29. Ujenzi wa Kiwanja Kidogo cha ndege eneo la Kigunda

30. Kiwanda cha Nguo cha Basra, Chumbuni

31. Ujenzi wa Nyumba za Mji Mpya wa Kwahani

32. Ujenzi wa Jengo la ZURA, Maisara

33. Ujenzi wa Jengo la Biashara la ZSSF eneo la Michenzani Unguja, (ZSSF
Mall)

34. Ujenzi wa Majengo Pacha ya PBZ, Mazizini

35. Ujenzi wa Miundombinu ya Umwagiliaji, Kibonde Mzungu

36. Ujenzi wa Miundombinu ya Umwagiliaji - Ole Dodeani

37. Ujenzi wa Maabara ya jumla, Pemba (Construction Of Multipurpose

Laboratory At Pemba)
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38. Ujenzi wa Maabara ya jumla, Unguja (Construction Of Multipurpose
Laboratory At Unguja)

39. Ujenzi wa Mradi wa Usindikaji mazao ya Kilimo, eneo la Kizimbani
(Rehabilitation And Construction Of Agro Processing Centre At
Kizimbani)

40. Ujenzi wa Uwanja wa Ndege Terminal 3 AAKIA

41. Ujenzi wa Eneo la Biashara la Darajani (Development of Darajani
Business Corridor)

42. Unyunyizaji wa Dawa za Mbu (Indoor Residual Spraying Malaria)

43. Ujenzi wa Ukuta wa Kuzuia Maji ya Chumvi (Construction Of Sea Wall
At Kisiwa Panza)

44, Ujenzi wa Kuta za aina ya groynes za eneo la Kilimani

45, Ujenzi wa Jaa la Kibele na Huduma zake

46. Usambazaji Maji Mijini

47. Matengenezo ya Jumba la Reli, Darajani (Restoration And Rehabilitation
Of Chawl Building At Darajani)

48. Ujenzi wa Nyumba za Maendeleo za ZSSF, Mbweni

49, Utanuzi wa Kiwanda cha Miwa, Mahonda

50. Unyunyizaji wa Dawa za Mbu sehemu ya Pili

51. Umeme wa Kisiwa Panza na Makoongwe

52. Ujenzi wa Jengo la Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Mazizini

53. Ujenzi wa Ngazi ya vyombo vya baharini Tumbatu

54. Ujenzi wa Bandari ya Mkokotoni

Chanzo: Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira, 2021
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Kiambatanisho 4: Mchanganuo wa Vyanzo vya Maji na uzalishaji wake.

Na. KIANZIO IDADI TAARIFA
1. VISIMA 325 (187 Unguja na | Kati ya hivyo visima 284 ndivyo
138 Pemba) vinavyofanya kazi na visima 41 vimesimama
kutokana na kuungua kwa pampu zake. Pia
visima zaidi ya 50 havijaendelezwa.
Visima hivyo vimechimbwa kupitia miradi
tofauti kama vile Mradi wa Rasil-khaimah,
Mradi wa JAICA, Mradi wa China, Mradi wa
AfDB pamoja na vilivyochimbwa na
Mamlaka ya Maji (ZAWA).
2. MAPANGO Kuna jumla ya| i. Mnywambiji- Kibuteni (50m3/hr)
(CAVES) mapango manane (8) ii. Machomwe- Kizimkazi (60m3/hr)
ambayo ZAWA i_ii. ?r:nbiap/litki\(/juli(yagbiani (60m3/hr)
. . . | iv. Chau- Mtende (8m
|r?aya'Fum|a kama n| v. Pangapyani- Bwejuu (60m3/hr)
vianzio vya. MaJl | vi. Chomoani- Dimani (
kwa wananchi. vii. Unywanyuni- Paje (60m3/hr)
viii. Mwauwamba- Uroa (8m3/hr)
3. CHEMCHEM | Chemchem ya | Uzalishaji huu unaendelea kupungua kadri
(SPRINGYS) Mtopepo na | miaka inavyobadilika kutokana na
Mwanyanya changamoto mbali mbali za kimazingira na
zilikuwa zinazalisha | harakati za kibinaadamu.
takribani lita

3,310,010,700 mita
za ujazo kwa mwaka
mpaka mwaka 2011.

Kwa sasa uzalishaji

wa maji ni
1,720,454,140 (mita
za  ujazo) kwa
mwaka.

Chanzo: ZAWA, 2021
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Kiambatanishi 5: Orodha ya Kemikali Chakavu katika maeneo ya Skuli

Jina la kemikali Kiwango

Idadi ya kemikali zote 555
Jumla ya kemikali yabisi (kg) 617.79
Jumla ya kemikali za kimiminika (lita) 687.17
Sulphuric acid (lita) 115.2
Hydrochloric acid 28.15
Nitric acid 24.8
Kemikali hatari za yabisi (kg) 47.28
Kemikali kimiminika ambazo hazikueza kujulikana (lita) 123.2

Chanzo: Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
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