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MAELEZO YA MWENYEKITI WA TUME 
 

Kwanza kabisa napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema ya afya njema na hali ya 

usalama nchini. Pia napenda kuchukua fursa hii kumuomba Mwenyezi Mungu atupe na sisi 

rehema na baraka zake katika maisha yetu yote na nchi yetu kuendelea kuwa na amani na utulivu 

AMIN. 

Serikali kwa kushirikiana na washirika  wa ndani na nje ya nchi imefanya jitihada za kukabiliana 

na madhara na matumizi ya Dawa za Kulevya pamoja na kudhibiti uingizaji na usambazaji wa 

dawa hizo. 

Athari zitokanazo na matumizi ya Dawa za Kulevya zimeendelea kuathiri sekta  za uzalishaji na 

hivyo kudhoofisha ukuaji wa uchumi wa nchi yetu. Matumizi hayo yamekuwa yakiathiri afya za 

Wazanzibari hasa vijana ambao ni nguvu kazi ya taifa letu. 

Maendeleo ya Taifa letu hutegemea zaidi nguvu kazi ya vijana wenye muelekeo makini na hivyo 

hatma ya nchi yetu ya kufikia Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya 2050 na Malengo ya Maendeleo 

Endelevu ya Dunia (Sustainable Development Goals) pamoja na utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi 

wa Chama Cha Mapinduzi 2020 -2025 kamwe hayataweza kufikiwa iwapo vijana wataendelea 

kujitumbukiza katika janga la matumizi ya mihadarati. 

Hali halisi ya kesi zinazohusiana na Dawa za Kulevya zinakabiliana na changamoto nyingi 

ambazo moja wapo ni jamii pamoja na wasimamizi wa sheria katika maeneo tofauti ya 

mapambano dhidi ya Dawa za Kulevya kutotimiza wajibu wao. 

Uadilifu na uwajibikaji ni rasilimali muhimu sana katika kusimamia vita dhidi ya Dawa za 

Kulevya nchini. Hivyo, kwa nafasi zetu na kupitia taasisi zetu inatupasa kila mmoja wetu 

kujidhatiti na kutimiza wajibu wake ipasavyo katika kufanikisha vita hii. 

Napenda kutumia nafasi hii kuwapongeza washirika wote kwa kutoa ushirikiano katika 

kukabiliana na tatizo la Dawa za kulevya nchini. Tatizo hili ni mtambuka hivyo linahitaji 

ushirikiano mkubwa na washirika mbali mbali wa sekta tofauti. Vile vile, naiomba jamii kushiriki 

kwa dhati kabisa katika kukabiliana na tatizo hili la matumizi na usafirishaji wa Dawa za Kulevya 

kwa kutoa taarifa za wahalifu kwa vyombo vinavyohusika na udhibiti wa dawa za kulevya. 

 

 

 

 

 

 

 

Hemed Suleiman Abdulla 

Mwenyekiti 

Tume ya Kitaifa ya Kuratibu na Udhibiti wa Dawa za Kulevya 

Zanzibar. 
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DIBAJI 
 

Taarifa ya hali ya Dawa za Kulevya nchini imeandaliwa kwa mujibu wa Kifungu Nam.8 cha 

Sheria ya Udhibiti wa Dawa za Kulevya Nam.9 ya mwaka 2009. Lengo la taarifa hii ni kuonesha  

hali halisi ya Dawa za Kulevya ilivyokuwa kwa mwaka 2019 -2020.  

Taarifa hii itasaidia kuongeza uelewa kwa jamii kuhusu tatizo la Dawa za Kulevya na kuonesha 

changamoto zilizopo ili wahusika mbalimbali wakiwemo wananchi, waweze kushiriki na 

kuimarisha mapambano dhidi ya matumizi na usafirishaji wa Dawa za Kulevya. 

Taarifa hii imeandaliwa kwa kutumia takwimu zilizokusanywa kutokana na utekelezaji wa 

shughuli mbalimbali za Tume pamoja na taarifa kutoka kwa washirika wa udhibiti wa Dawa za 

Kulevya nchini. Vile vile, taarifa hii imejumuisha takwimu kutoka Shirika la Kimataifa la 

kupambana na Dawa za Kulevya na Uhalifu Duniani (UNODC). 

Taarifa hii imegawika katika sehemu kuu sita. Sehemu ya kwanza inaelezea historia ya Tume ya 

Kitaifa ya Kuratibu na Udhibiti wa Dawa za Kulevya pamoja na historia ya Sheria ya Dawa za 

Kulevya.  Sehemu ya pili inaelezea tatizo la Dawa za Kulevya kwa kuonesha madhara na hali ya 

usafirishaji na matumizi ya Dawa za Kulevya katika miaka ya 2012- 2020. Sehemu ya tatu 

inaelezea juhudi za Serikali katika kudhibiti usafirishaji wa Dawa za Kulevya kwa mwaka 2019 -

2020. Sehemu ya nne inaelezea juhudi za Serikali katika kudhibiti matumizi ya Dawa za Kulevya 

kwa mwaka 2019-2020. Sehemu ya tano inaelezea hali ya Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

katika kudhibiti Dawa za Kulevya kwa kipindi cha 2019-2020 na sehemu ya sita inaeleza 

mafanikio, changamoto na hatua za baadae. 

Nachukua nafasi hii kuwashukuru watendaji na wadau wote waliowasilisha taarifa kutoka sehemu 

zao husika ambazo kwa kiasi kikubwa zimesaidia kufanikisha uandaaji wa taarifa hii itakayoleta 

mafanikio kwa taasisi pamoja na Taifa kwa ujumla. 

 

 

 

Mhe. Dkt. Saada Mkuya Salum 

Waziri wa Nchi,  

Ofisi ya Makamo wa Kwanza wa Rais,  

Zanzibar 
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SEHEMU YA KWANZA:  

TUME YA KITAIFA YA KURATIBU NA UDHIBITI WA DAWA ZA 

KULEVYA 

1.1 UTANGULIZI 

Tume ya Kitaifa ya Kuratibu na Udhibiti wa Dawa za Kulevya Zanzibar, imeanzishwa kwa 

mujibu wa Sheria ya Udhibiti wa Dawa za Kulevya Nam. 9 ya mwaka 2009. Taasisi hii 

inaongozwa na Mwenyekiti ambae huteuliwa na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi kwa mujibu wa Kifungu cha 4 (2) (a) cha Sheria hiyo. Wajumbe kutoka taasisi mbali 

mbali wakiwemo Mawaziri, Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama pamoja na Watendaji 

kutoka taasisi zinazohusika na mapambano dhidi ya Dawa za Kulevya na  Mkurugenzi Mtendaji 

anakuwa Katibu wa Tume. 

Katika utekelezaji wa majukumu yake ya kila siku, Tume inafanya kazi kupitia Sekretarieti 

inayoongozwa na Mkurugenzi Mtendaji ambae ndie Afisa Mtendaji Mkuu wa Tume na mwenye 

dhamana ya utendaji wa kazi hizo. 

Kwa mujibu wa Sheria ya Udhibiti wa Dawa za Kulevya, Nam. 9 ya Mwaka 2009, kifungu cha 

8, Tume ya Kitaifa ya Kuratibu na Udhibiti wa Dawa za Kulevya inatakiwa kuandaa na kutoa 

Taarifa ya mwaka ya Hali halisi ya Dawa za Kulevya Nchini na baadae iwasilishwe Baraza la 

Wawakilishi. Madhumuni ya taarifa hii ni kuelezea tatizo la Dawa za Kulevya lilivyokuwa kwa 

mwaka husika kwa kuainisha hali halisi ya tatizo, mafanikio yaliyofikiwa katika kukabiliana na 

tatizo hilo pamoja na hatua zinazopaswa kuimarishwa ili kudhibiti tatizo hilo. 

1.2 MWENENDO WA  SHERIA ZA UDHIBITI WA  DAWA ZA KULEVYA 

Sheria ya mwanzo ya Dawa za Kulevya ilitungwa mwaka 1915, ambayo iliyojulikana kama ”The 

abuse of Opiates Decree No. 5 of 1915”. Sheria hii ilifutwa na Sheria Nam.11 ya mwaka 1927 

iliyoitwa Sheria ya Dawa Hatari za Kulevya (The Dangerous Drugs Decree No.11 of 1927) 

ambayo baadae ilikuja kuwa Sura ya 76 ya Sheria za Zanzibar kupitia marekebisho ya mwaka 

1959. Sura ya 76 iliendelea kutumika hata baada ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar ya  mwaka 

1964 hadi 1986 ilipofutwa na Sheria ya Ufamasia na Dawa Hatari za Kulevya (The 

Pharmaceuticals and Dangerous Drugs Act No.6 of 1986). Sheria hii Nam.6 ya 1986 nayo 

ilifutwa na Sheria Nam.16 ya 2003 iliyojulikana kama Sheria ya Udhibiti wa Dawa za Kulevya 

(The Drugs & Prevention of Illicit Traffick Drugs Act No.16 of 2003). Sheria Nam.16, nayo 
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ilikuja kufutwa rasmi na Sheria Nam.9 ya 2009 ambayo  ndiyo inayotumika mpaka sasa na 

imekuwa ikifanyiwa marekebisho kila mara kwa mujibu wa mahitaji.  

1.3 HISTORIA YA TUME 

Katika kuimarisha jitihada za kupambana na Dawa za Kulevya, mwaka 1996 Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar ilianzisha taasisi maalumu ya kupambana na Dawa za Kulevya 

iliyojulikana kwa jina la Idara ya Udhibiti wa Dawa za Kulevya chini ya Ofisi ya Waziri 

Kiongozi. Mwaka 2000 taasisi hii ilihamishiwa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii. Mwaka 

2003 ilitungwa Sheria ya Udhibiti na Usafirishaji wa Dawa za Kulevya Nam. 16 ya Mwaka 2003 

ambayo  ilipelekea Idara hiyo kubadilishwa jina na kuitwa Idara ya Kupambana na Dawa za 

Kulevya na Kurekebisha Tabia. Sheria hii Nam. 9 ya 2009 ilifuta Sheria Nam. 16 ya 2003 na 

ndio iliyoanzisha Tume ya Kitaifa ya Kuratibu na Udhibiti wa Dawa za Kulevya Zanzibar 

ambayo inafanya kazi hadi leo. 
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SEHEMU YA PILI:  

TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA ZANZIBAR 

2.1  MADHARA YA DAWA ZA KULEVYA 

Madhara yatokanayo na Dawa za Kulevya yanaathiri kwa kiasi kikubwa maendeleo ya nchi 

katika maeneo mbali mbali. Matumizi, usafirishaji na usambazaji wa dawa hizo umepelekea 

matokeo mabaya ya kiafya, ustawi wa jamii, uchumi na mazingira. 

2.1.1  Kiafya 

Watumiaji wa Dawa za Kulevya wapo katika hatari ya kupata maradhi mbalimbali yakiwemo 

ugonjwa wa mapafu, akili, moyo, utegemezi wa Dawa za Kulevya, shindikizo la damu, na 

maambukizi ya VVU/UKIMWI na homa ya Ini B na C. Aidha, matumizi ya Dawa za Kulevya 

kwa kiwango kikubwa (overdose) husababisha vifo vya ghafla hasa miongoni mwa 

wanaojidunga sindano. 

2.1.2  Kijamii 

Matumizi ya Dawa za Kulevya yanahusishwa na mfarakano wa kifamilia hasa ikiwa mmoja wao 

ni mtumiaji, kutengwa na jamii, mmong’onyoko wa maadili na kuongezeka kwa watoto 

wanaozurura mitaani. Aidha, usalama wa jamii pia umekuwa hatarini kwa kuwa watumiaji wengi 

wanajihusisha na vitendo vya uhalifu kama vile wizi, magenge ya uporaji, ubakaji na uharibifu 

wa mali na miundombinu.  

2.1.3  Kiuchumi 

Matumizi ya Dawa za Kulevya yanasababisha uzalishaji mdogo unaotokana na kupungua nguvu 

kazi ya Taifa, ukosefu wa ajira, maradhi na vifo vya mapema. Vile vile, hupunguza pato la Taifa 

na familia ambalo linatumika zaidi kuwahudumia na kuwatibu watumiaji hao. Aidha, usafirishaji 

wa Dawa za Kulevya huathiri ukuaji wa uchumi na kusababisha kuwepo kwa utakatishaji wa 

fedha haramu, mfumko wa bei na ongezeko la rushwa. 

2.1.4  Kimazingira 

Shughuli zinazohusiana na Dawa za Kulevya kama vile ulimaji na uzalishaji katika maabara 

zisizokuwa rasmi zinachangia ongezeko la uchafuzi na uharibifu wa mazingira. Kilimo cha Dawa 

za Kulevya kinahusisha matendo ya uvunjaji wa Sheria ambapo kinajumuisha, ukataji na 

uondoshaji wa miti kwa lengo la kupata eneo kubwa la kilimo. Utupaji ovyo bomba na sindano 

kwenye maeneo ya wazi  husababisha majanga kwa wapita njia na watoto wanaocheza katika 
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maeneo hayo. Vifaa hivyo vinavyotupwa ovyo vinaweza kuongeza ajali na kusambaza magonjwa 

yanayoambukiza kwa njia ya damu kama UKIMWI na Homa ya Ini. 

2.1.5  Kisiasa 

Kutokana na uwezo wao mkubwa wa kifedha wauzaji wa Dawa za Kulevya wanaweza kujiingiza 

katika shughuli za kisiasa hivyo kuwepo uwezekano wa kupata viongozi wanaojihusisha na 

Dawa za Kulevya. Vile vile wauzaji hao wanaweza kufadhili chaguzi na kuwaweka watu wao 

madarakani ili kulinda maslahi yao. Hali hii inaweza kuathiri mustakabali wa nchi na kuongeza 

ugumu katika mapambano hayo. 

2.2  USAFIRISHAJI NA USAMBAZAJI WA DAWA ZA KULEVYA 

Maumbile ya visiwa kijografia bado yanaleta ugumu katika kudhibiti uingiaji wa Dawa za 

Kulevya Zanzibar. Kwa mujibu wa taarifa kutoka Shirika la Umoja wa Mataifa la Kupambana na 

Dawa za Kulevya na Uhalifu Duniani (UNODC) nchi za ukanda wa Afrika Mashariki na Kusini 

zinatajwa kuwa ni miongoni mwa njia za kupitishia dawa za kulevya aina ya heroini zinazotoka 

Afghanistani na kuelekea Asia, Mashariki ya Kati, Ulaya na Marekani.  

Kupitia Ripoti za Kitengo cha Polisi cha Kupambana na Dawa za Kulevya zimeonesha katika 

kipindi cha miaka 9 iliyopita (2012-2020) jumla ya watuhumiwa 3,810 wakiwemo wanaume 

3,577 na wanawake 233 wamekamatwa nchini wakijihusisha na uhalifu wa Dawa za kulevya. 

Katika kipindi hicho hicho jumla ya kilo 51.5 za heroini, kilo 2,946 za bangi, kilo 5.4 za valiamu 

na kilo 19.71 za kokeni zilikamatwa. 

2.2.1  Mwenendo wa idadi ya kesi za Dawa za Kulevya. 

Kielelezo Nam.1: Mwenendo wa Kesi za Dawa za Kulevya kwa Mwaka 2012-2020 

 
Chanzo: Jeshi la Polisi, 2021 
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Kielelezo nam.1 kinaonesha kuwa idadi ya kesi za Dawa za Kulevya ilikuwa chini kabla ya 

mwaka 2016. Aidha idadi hiyo imeongezeka kuanzia mwka 2016 hadi mwaka 2018 na kushuka 

kidogo mwaka 2019-2020.  

2.2.2  Mwenendo wa Viwango vya Dawa za kulevya  
  

Kielelezo Nam.2: Mwenendo wa viwango (kg) vya Dawa za Kulevya kwa mwaka 2012-2020 

 

 
Chanzo: Jeshi la Polisi, 2021 

Mwenendo wa Viwango vya dawa za kulevya vinavyokamatwa vinaonekana kwenda 

sambasamba na mwenendo wa idadi ya kesi kwakuwa viwango hivyo vinaonekana kuanza 

kupanda mwishoni mwa 2016 hadi mwaka 2018 na 2019 na kushuka katika mwaka 2020. 

Uchambuzi wa taarifa mbali mbali zinazowasilishwa na Mamlaka zinazoshughulikia kesi hizo 

unaashiria kuwa asilimia kubwa ya mabadiliko ya idadi pamoja na kiwango cha dawa za 

kulevya yanayoonekana katika kielelezo Namba 1 na Namba 2 yanasababishwa na mabadiliko 

ya hatua za usimamizi wa sheria, mbinu za ukamataji pamoja na mbinu za usambazaji. 

Kabla ya mwaka 2016 idadi ya kesi zilizokamatwa ilikuwa ipo chini wakati uuzaji na utumiaji 

wa dawa za kulevya ulikuwa ukifanyika wazi wazi katika maeneo mengi. Hii inamaanisha 

kwamba kasi na mbinu za ukamataji hazikuwa zenye kuridhisha. Kuanzia mwaka 2016 baada ya 

sheria kufanyiwa marekebisho kadhaa na kuongezeka kwa kasi ya mapambano watuhumiwa 

wengi walikamatwa na kusababisha idadi ya kesi hizo kuongezeka kwa miaka 3 mfululizo hadi 

kufikia asilimia 73.6 ya ongezeko la idadi ya kesi (kutoka kesi 183 mwaka 2016 hadi kesi 694 

mwaka 2018). 
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Aidha ripoti zinaonesha kuwa ingawaje kasi ya ukamataji wa dawa za kulevya iliongezeka 

kuanzia mwaka 2016 usambazaji wa dawa hizo haukupungua kwa sababu hakukuwa na 

usimamizi mzuri wa sheria jambo lilipolekea kesi nyingi kufungwa katika vituo vya polisi na 

zile zilizofika Mahkamani zilifutwa ama kufungwa na watuhumiwa kurudi mitaani na kuendelea 

na uhalifu bila ya hofu. Kwa mfano kati ya kesi zote zilizokamatwa mwaka 2016, kesi 106 

(30%) zilifungwa polisi na kesi 92 (26%) zilifungwa Mahkamani. Mwaka 2017 wastani wa 50% 

zilikwama katika upelelezi, 13% zilifungwa polisi na 4% zilifungwa mahkamani. Mwaka 2018 

kati ya kesi zote 30% ya kesi hizo zilibakia katika upelelezi, 10% zilifungwa polisi na 2% 

zilifungwa Mahkamani - jaduweli nam 2.  

Jaduweli namba1 Mwenendo wa uendeshaji wa kesi mwaka 2016 -2018 

HATUA YA 

KESI 

ZINAENDELE

A 

MAHKAMANI 

ZIMEFUNGW

A 

MAHKAMANI 

ZIMEFUN

GWA 

POLISI 

ZIMEPAT

A HATIA 

MKEMIA ZIPO KWA 

DPP 

U/I JUM

LA 

2016 

IDADI YA 

KESI   

84 92 106 19  6 47 354 

ASILIMIA 24% 26% 30% 5%  2% 13%   

2017 

IDADI YA 

KESI   

166 29 89 23 18 19 350 694 

ASILIMIA 24% 4% 13% 3% 3% 3% 50%  

2018 

IDADI YA 

KESI   
180 14 64 19 7 57 117 654 

ASILIMIA 28% 2% 10% 3% 1% 9% 18%  

Chanzo: Jeshi la Polisi, 2019 
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Mwaka 2019 - 2020: Sababu iliyopelekea kupungua kwa idadi ya kesi zilizokuwa zikifungwa 

vituoni na kuongeza idadi ya kesi zilizopata hati ya mashtaka ni kutokana na maafisa wa 

upelelezi kujengewa uwezo na mbinu mpya za kupambana na uhalifu huo. (Jaduweli namba 2) 

 

Jaduweli namba. 2 mwenendo wa uendeshaji wa kesi mwaka Juni 2019 - 2020 

HATUA YA KESI Zipo 
Mahaka

mani 

Zimepat
a Hatia 

zimeac
hiwa 
huru 

Zimefungw
a Polisi 

Zipo kwa 
DPP 

Zimepata 
Hati ya 

Mashtaka 

Chini ya 
Upelelezi 

IDADI 281 28 5 30 13 183 140 

 ASILIMIA 41% 4% 1% 4% 2% 27% 21% 
Chanzo: Jeshi la Polisi, 2021 

2.2.3  Usambazaji wa Bangi na Heroini 

Bangi na Heroini ni aina ya dawa za kulevya ambazo husambazwa na kutumika kwa kiwango 

kikubwa zaidi Zanzibar ukilinganisha na aina nyengine ya dawa za kulevya. Hii inatokana na 

upatikanaji mkubwa wa dawa hizi kutoka maeneo mbali mbali. Heroini inayopatikana Zanzibar 

ni ile inayotoka nchi za Mashariki ya mbali na kwenda Ulaya na Asia kupitia Zanzibar. Bangi 

inayopatikana Zanzibar mara nyingi hutokea katika maeneo mbali mbali ya Tanzania Bara. 

Kulingana na taarifa za ukamataji zilizoripotiwa na Mamlaka mbali mbali kutoka 2012 hadi 

2020, jumla ya kilogramu 2064.006 za dawa za kulevya zilikamatwa ambapo kilogramu 

1868.382 sawa na 90.52% zilikuwa ni bangi ikafuatiwa na Heroini kilogramu 51.518 sawa na 

2.5% na kilogramu 144.106 (6.98%) ilijumuisha aina nyengine za dawa za kulevya ikiwemo 

Kokeni, Valiam na Mirungi. 

Mwenendo wa kiwango cha Bangi 

Katika kipindi cha 2012 – 2020 kiwango kikubwa cha bangi kiliripotiwa kukamatwa katika 

mwaka 2018 ukafuatiwa na mwaka 2019 wakati kiwango kidogo kikiripotiwa katika mwaka 

2016. Kwa mwaka 2020 kiwango cha bangi kilichokamatwa kimeshuka kwa asilimia kubwa 

(94.36%) kikilinganishwa na kiwango hicho mwaka 2019. 
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Kielelezo Nam.3 kiwango cha Bangi (kg) kilichokamatwa mwaka 2012-2020 

 

 

 

 

 

 

Chanzo: Jeshi la Polisi, 2021 

Mwenendo wa viwango vya Heroini 

Kiwango kikubwa cha heroini kilichokamatwa kwa mwaka 2012-2020 kinaonekana kuripotiwa 

katika mwaka 2014 (kilogramu 12.961) ukifuatiwa na mwaka 2020 (kilogramu 9.297) wakati 

kiwango kidogo cha heroini kimeripotiwa kukamatwa katika mwaka 2015 (kilogramu1.629). 

Aidha , kiwango hicho kimepanda kwa asilimia 3.2 kutoka 2019 hadi 2020 (kutoka kilogramu 

6.046 mwaka 2019 hadi kilogramu 9.297 mwaka 2020).  

 

Kielelezo Nam. 4. Kiwango cha Heroini (kg) kilichokamatwa mwaka 2012-2020 

 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 
Chanzo: Jeshi la Polisi, 2021 
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2.3  MATUMIZI YA DAWA ZA KULEVYA 

2.3.1 Kiwango cha matumizi ya dawa za kulevya duniani 

Kwa mujibu wa ripoti ya Shirika la Umoja wa Mataifa la Kupambana na Dawa za Kulevya na 

Uhalifu Duniani (UNODC - 2020) inakadiriwa kuwa zaidi ya watu robo bilioni (milioni 

271/5.5%) wenye umri wa miaka 15-64 duniani kote wanatumia Dawa za Kulevya. Kati ya hao, 

watu Milioni 35 (13%) wanakabiliwa na tatizo la utegemezi na watu milioni 11.3 (0.23%) 

wanatumia dawa kwa njia ya kujidunga sindano. 

2.3.2 Kiwango cha matumizi ya Dawa za Kulevya Zanzibar 

Kwa mujibu wa utafiti wa mwaka 2010 uliofanywa na UNODC, inakadiriwa kuwa watu 7,000 

mpaka 10,000 wanatumia Dawa za Kulevya  Zanzibar, na kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na 

Kitengo Shirikishi cha Ukimwi, Kifua Kikuu na Ukoma (ZIHTLP - 2019) watu 2,200 

wanatumia dawa za kulevya kwa njia za kujidunga sindano. Dawa inayotumiwa zaidi ni bangi 

na inayotumika kujidunga ni heroini kwa wanawake na wanaume lakini tabia hii imeshamiri 

zaidi kwa vijana wa kiume. 

2.3.3  Sababu zinazopelekea matumizi ya Dawa za kulevya 

Matatizo ya Dawa za Kulevya Zanzibar yanachochewa na sababu mbali mbali zikiwemo 

shindikizo rika, kuiga, malezi mabaya, binaadamu kutokuwa na uwezo wa kujikwamua na 

matatizo anayokabiliana nayo, kuwa na marafiki wenye tabia mbaya.  

Sababu nyengine za msingi zinazoshawishi utumiaji wa dawa za kulevya ni kutokuwa na 

shughuli za kufanya na kutokutambua athari ya Dawa za Kulevya. Aidha, shindikizo la 

maendeleo ya  kiuchumi, kisayansi na teknolojia, upatikanaji wa Dawa za Kulevya na 

maendeleo ya utalii ni miongoni mwa sababu hatarishi zinazowafanya vijana wa Zanzibar 

watumbukie katika matumizi ya Dawa za kulevya.  

2.3.4  Tiba na marekebisho ya tabia 

Jitihada kubwa zimefanywa ili kuhakikisha upatikanaji wa matibabu ya Dawa za Kulevya na 

huduma za marekebisho ya tabia zenye lengo la kuwatoa watu katika utegemezi wa dawa za 

kulevya na kuwarudisha katika hali ya kawaida. Njia tofauti za matibabu zinatolewa nchini 

zikiwemo ushauri nasaha kuhusiana na dawa za kulevya, kutolewa sumu mwilini, tiba za 

mabadiliko ya tabia na kujitambua, matibabu ya dharura, kuhamasishana na  kusaidiana katika 

makundi rika. 
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Mfumo wa huduma ya upataji nafuu unaoendeshwa katika nyumba maalum maarufu kama 

“Sober house” umeanzishwa hapa Zanzibar mwaka 2009 ambao hujikita zaidi na matibabu ya 

muongozo wa hatua 12. Taarifa za mafanikio ya mfumo huo kwa kipindi cha miaka 12 

inaonekana katika Jaduweli Nam. 5 

Jaduweli Nam 3. Idadi ya watu 9379 waliopata huduma ya upataji nafuu mwaka 2019-2020 

 IDADI ASILIMIA 

Waliofanikiwa kuachana na matumizi ya dawa za kulevya 3271 35% 

Waliorejea matumizi ya dawa za kulevya 4975 53% 

Wamebadilisha utumiaji (kutoka heroini kwenda dawa 

nyengine) 

284 3% 

Hakuna taarifa zao (wamesafiri nje ya nchi) 849 9% 

Chanzo: TKKUDK, 2021 
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SEHEMU YA TATU:  

JUHUDI ZA SERIKALI KATIKA UDHIBITI  USAMBAZAJI WA DAWA 

ZA KULEVYA MWAKA 2019-2020 

3.1 UKAMATAJI WA DAWA ZA KULEVYA 

Serikali katika kupambana na uhalifu wa Dawa za kulevya ni kuwezesha shughuli za ukamataji 

wa wahalifu wa dawa za kulevya pamoja na uendeshaji wa kesi za Dawa za Kulevya nchini. 

3.1.1  Kiwango cha Dawa za Kulevya Kilichokamatwa 

Kutokana na juhudi mbalimbali za Serikali katika kudhibiti usambazaji na usafirishaji wa Dawa 

za Kulevya kwa mwaka 2019 -2020, Jumla ya kilogramu 783 za Dawa za Kulevya aina 

mbalimbali zilikamatwa katika maeneo tofauti ya Zanzibar kama inavyoonekana katika jadweli 

lilnalofuata: 

Jaduweli Nam.4  Kiwango kulingana na Aina ya Dawa ya Kulevya mwaka 2019-2020 

AINA YA DAWA YA 
KULEVYA 

                  UZITO (Kg)      JUMLA  

2019 2020 

Heroini 6.26 9.287 15.5    (2%) 

Bangi 684.36 38.043 722.4  (92.3%) 

Mirungi 9.15 33.647 42.8   (5.5%) 

Valiam 0.01 1.22 1.23   (0.2%) 

Kokeni 0.96 0.02 0.98   (0.1%) 

JUMLA 701 82.23 783.0  
Chanzo: Jeshi la Polisi, 2021 

3.1.2  Kesi za Dawa za Kulevya zilizoripotiwa 

Ukamataji ni moja kati ya jitihada zinazochukuliwa na Serikali katika udhibiti wa Dawa za 

Kulevya. Katika kipindi cha miaka miwili 2019-2020 kumeripotiwa jumla ya kesi 957 (503 

mwaka 2019 na 454 mwaka 2020) katika vituo vya Polisi vya Mikoa yote ya Zanzibar pamoja na 

Kitengo Maalumu cha Polisi cha Kupambana na Dawa za Kulevya (ADU). Kesi hizo zina jumla 

ya watuhumiwa 526 ambapo watuhumiwa 514 ni wanaume na 12 ni wanawake (takriban ni sawa 

na wastani wa mtuhumiwa 1 kwa kila kesi). Mkoa wa Mjini Magharibi ndio Mkoa ulioripoti kesi 

nyingi 291 (30%), ADU iliripoti kesi 201 (21%), Mkoa wa Kusini Unguja kesi 173 (18%), Mkoa 

wa Kaskazini Unguja ulioripoti kesi 113 (12%), Mkoa wa Kusini Pemba kesi 121 (13%) na kesi 

kidogo zimeripotiwa katika Mkoa wa Kaskazini Pemba 58 (6%) ukilinganisha na idadi ya kesi 

hizo katika Mikoa/Sehemu nyengine. 
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Jaduweli Nam 7: Idadi ya kesi kulingana na Sehemu iliyoripoti kesi hizo mwaka 2019-2020 

SEHEMU IDADI YA KESI JUMLA YA 
WATUHUMIWA 

IDADI YA 
WATUHUMIWA 

2019 2020 2019 2020 W’ME W’KE 

ADU 114 87 118 95 115 3 

MJINI MAGHARIBI 156 135 163 142 159 4 

KASKAZINI 
UNGUJA 

67 46 71 48 69 2 

KUSINI UNGUJA 83 90 90 90 87 3 

KASKAZINI PEMBA 25 33 26 33 26 0 

KUSINI PEMBA 58 63 58 66 58 0 

JUMLA 503 454 526 474 514 12 
Chanzo: Jeshi la Polisi, 2021 

Idadi ya kesi za Dawa za Kulevya katika mwaka 2020 imepungua kwa asilimia 9.7 ukilingana na 

mwaka 2019 (kutoka kesi 503 mwaka 2019 hadi kesi 454 mwaka 2020), kutokana na kupungua 

idadi ya kesi hizo karibu katika kila eneo lililoripoti kesi kwa mwaka 2020. Aidha, kuongezeka 

kwa shughuli za kiuchumi katika Mkoa wa Mjini Magharibi kunakoambatana na idadi kubwa na 

mchanganyiko wa wakaazi kunakadiriwa kupelekea kuongezeka kwa shughuli za usambazaji na 

utumiaji wa Dawa za Kulevya. Hii inaonesha uwepo wa haja ya kuimarisha zaidi mikakati ya 

mapambano dhidi ya Dawa za Kulevya hasa katika maeneo yaliyoathirika zaidi. 

Kwa mujibu wa taarifa za uchunguzi wa kimaabara kutoka kwa Wakala wa Maabara ya Mkemia 

Mkuu wa Serikali juu ya vielelezo vya Dawa za Kulevya vilivyokamatwa na kuchuguzwa ni 

kwamba kesi zote zilizoripotiwa mwaka 2019-2020 zilihusisha Dawa za Kulevya aina ya Bangi, 

Heroini, Mirungi, Kokeni na Valiam.  
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3.1.3 Mchanganuo wa Viwango vya dawa kimaeneo ya ukamataji 

Vielelezo vifuatavyo vinaonesha mchanganuo wa viwango vya dawa mbali mbali 

vilivyokamatwa katika maeneo mbali mbali kulingana na Mamlaka za Jeshi la Polisi zilizoripoti 

viwango hivyo. 

Heroini  

 Kielelezo namba.5 kiwango cha heroin kilichokamatwa 2019-2020 

 

Chanzo: Jeshi la Polisi, 2021 

Bangi  

 Kielelezo namba.6 kiwango cha Bangi kilichokamatwa 2019-2020 

 
Chanzo: Jeshi la Polisi, 2021 
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Mirungi 

Kielelezo namba.7 kiwango cha mirungi kilichokamatwa 2019-2020 

 
Chanzo: Jeshi la Polisi, 2021 

Valiam  

Kielelezo namba.8 kiwango cha valiam kilichokamatwa 2019-2020 

 

Chanzo: Jeshi la Polisi, 2021 

  Kokeni  

Kielelezo namba.9 kiwango cha Kokeni kilichokamatwa 2019-2020 

 
Chanzo: Jeshi la Polisi, 2021 
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3.2 MALI ZILIZOHUSIKA NA UHALIFU WA DAWA ZA KULEVYA  

Sheria ya Dawa za Kulevya kifungu cha 43 (1) - (4) kinaeleza kuwa kifaa, mali, chombo ama 

bidhaa zilizotumika kufichia dawa za kulevya na chumo linalotokana na mauzo ya dawa za 

kulevya au kitu chengine chochote kinachohusiana na kosa basi kitaifishwe. Katika utekelezaji wa 

kifungu hicho cha sheria Serikali imeendelea kuzuia na kuzihusisha katika kesi mali mbalimbali 

zinazohusiana na uhalifu wa Dawa za kulevya hapa Zanzibar. Hadi kufikia mwishoni mwa 

mwaka 2020 jumla ya vyombo 15 vya usafiri vilivyohusika na uhalifu huo vimeshikiliwa na kesi 

zake zinaendelea Mahkamani. Aina ya vyombo hivyo ni kama inavyoonekana katika jaduweli 

lifuatalo: 

Jaduweli Nam. 8: Idadi ya vyombo vilivyohusishwa na uhalifu wa dawa za kulevya mwaka 2019-

2020 

AINA YA CHOMBO IDADI HATUA YA KESI 

2019 2020 

Honda Click 3 - Zote zinaendelea mahkamani 

Honda Pikipiki 2 - Kesi 1 bado inaendelea Mahkamani, na kesi 1 

imeondolewa Mahkamani 

Gari IST 4 1 Kesi zote zinaendelea Mahkamani 

Gari Rectus 1 - Inaendelea Mahkamani 

Gari Townhiace 1 - Inaendelea Mahakamani 

Gari Porte 1 - Inaendelea Mahkamani 

Gari Rover4 - 1 Inaendelea Mahkamani 

Gari ToyotaBB - 1 Inaendelea Mahakamani 

Chanzo: Jeshi la Polisi, 2021 

3.3  MAFUNZO, MIKUTANO NA VIKAO. 

Moja kati ya mikakati ya kupambana na Dawa za Kulevya ambayo imetekelezwa katika kipindi 

cha  2019 - 2020 ni kufanya mafunzo, vikao na mikutano mbali mbali na wahusika wa 

mapambano dhidi ya dawa hizo, wakiwemo wasimamizi wa Sheria (Jeshi la Polisi,  vyombo vya 

ulinzi, na mamlaka nyengine zinazohusika na mapambano ya Dawa za kulevya) na viongozi wa 

madiko. 

3.2.1  Mikutano ya Wasimamizi wa Sheria 

Jumla ya mikutano mitatu (3)  ya Wasimamizi wa Sheria juu ya mustakbali mzima wa 

mapambano dhidi ya Dawa za Kulevya ilifanyika nchini mwaka 2019 – 2020, iliyojumuisha 
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wahusika kutoka Afisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka, Idara ya Usalama wa Taifa, Mamlaka ya 

Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar, Kitengo cha Polisi cha Kupambana na Dawa za 

Kulevya, Jeshi la Polisi na Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali. Mikutano hii 

ililenga kujitathmini juu ya kesi zilizoripotiwa na majalada yake kufika Mahakamani, kupima 

maamuzi yaliyotolewa na Mahakama kama yanaendana na kasi ya mapambano pamoja na 

nadharia nzima ya utekelezaji wa Sheria ya Udhibiti wa Dawa za Kulevya. 

3.2.2  Mafunzo kwa Wahusika wa Mapambano dhidi ya Dawa za Kulevya 

Katika kipindi cha miaka miwili (2019 -2020) Serikali iliendesha Mafunzo kwa maofisa wa Polisi 

upelelezi wa Mikoa ya Pemba yaliyolenga kuboresha mbinu bora za upelelezi ili kuhakikisha 

kuwa kesi za Dawa za kulevya zinapata hukumu sahihi Mahkamani. 

Aidha, katika kipindi hicho Serikali ilifanikiwa kuendesha mafunzo kwa wadau wa madiko katika 

bandari zisizo rasmi ambapo jumla ya shehia 53 kwa Unguja na 62 kwa Pemba zilipatiwa 

mafunzo juu ya marekebisho ya sheria ya udhibiti wa Dawa za Kulevya. Katika mafunzo hayo 

viongozi wa madiko na shehia wametakiwa kuwaelimisha wananchi wao juu ya mabadiliko hayo 

ili jamii ielewe hatari ya kujihusisha kwa njia moja au nyengine na matumizi na usambazaji wa 

dawa za kulevya. 

3.2.3  Vikao vya Tume na vya Kamati ya Kitaalamu 

Tume ilifanikiwa kufanya vikao saba  (7)  vikiwemo vitatu (3) vya Tume ya Kitaifa ya Kuratibu 

na Udhibiti wa Dawa za Kulevya na vikao vinne (4) vya Kamati ya Kitaalamu ya Tume ya Kitaifa 

ya Kuratibu na Udhibiti wa Dawa za Kulevya Zanzibar .Vikao hivi hujadili masuala makuu katika 

uendeshaji wa Tume. 

3.2.4  Mikutano ya Uchunguzi na Operesheni 

Jumla ya mikutano saba (7) ya operesheni imefanyika ndani ya mwaka 2019 -2020. Mikutano 

hiyo ilihusisha Kamati za Ulinzi na Usalama za Mikoa kwa lengo la kuhakikisha kuwa 

mapambano dhidi ya dawa za kulevya yanashushwa katika ngazi za Mikoa, Wilaya na Shehia. 

Kamati hizi zimeahidi kuanzisha utaratibu maalumu wa kuyatambua maeneo yalioathirika na 

biashara pamoja na matumizi ya dawa hizo na kuhakikisha kuwa operesheni maalumu zitalenga 

maeneo hayo. Pia, mikutano hii ilihusisha Afisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP), Idara za 

Upelelezi za Mikoa na Wilaya za Unguja na Pemba kutoka Jeshi la Polisi, Kitengo cha Polisi cha 

Kupambana na Dawa za Kulevya, Idara ya Usalama wa Taifa na Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na 

Uhujumu wa Uchumi (ZAECA). 
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SEHEMU YA NNE 

 JUHUDI ZA SERIKALI KATIKA KUPUNGUZA MATUMIZI  NA 

MADHARA YA  DAWA ZA KULEVYA 

4.1  ELIMU JUU YA ATHARI YA MATUMIZI YA DAWA ZA KULEVYA 

Katika kipindi cha mwaka 2019 -2020 elimu ya athari ya matumizi ya dawa za kulevya ilitolewa 

kwa njia ya vipeperushi, kupitia vyombo vya habari pamoja na kuyafikia makundi mbali mbali 

wakiwemo wanafunzi na walimu wa skuli za Msingi na Sekondari, wanafunzi wa vyuo vikuu 

pamoja na wafanyakazi wa vikosi vya ulinzi na usalama.  

4.1.1  Kuyafikia makundi mbalimbali 

Jumla ya watu 16,534 Unguja na Pemba walifikiwa katika kutoa elimu ya athari ya Dawa za 

Kulevya mwaka 2019 - 2020. Idadi hiyo inajumuisha wanafunzi 15,742 na walimu 569 wa skuli 

za msingi na sekondari Unguja na Pemba, wanafunzi hao wanatoka katika skuli 144 (Unguja 89 

na Pemba 55). Idadi ya wanafunzi wa vyuo waliofikiwa ni 135 na wafanyakazi 88 kutoka vikosi 

vya ulinzi na usalama.  

Jaduweli Nam.9: Idadi ya waliopatiwa elimu juu ya athari ya matumizi ya Dawa za Kulevya mwaka 2019 

- 2020 

 
2019 - 2020 

w’me w’ke Jumla 

Wanafunzi wa skuli 6274 9468 15,742 

Walimu 333 236 569 

Wanafunzi wa vyuo vikuu 88 47 135 

Vikosi vya ulinzi 62 26 88 

Jumla Kuu  16,534 
Chanzo: TKKUDK,2021 

4.1.2  Kutoa vipeperushi 

Kwa upande wa elimu kwa njia ya vipeperushi, jumla ya vipeperushi 7,000 vilichapishwa na 

kusambazwa kwa watu na katika maeneo mengine mbalimbali. Vipeperushi hivyo vililenga kutoa 

ujumbe unaoelimisha juu ya athari za matumizi ya Dawa za Kulevya.  

4.1.3  Kurusha vipindi vya Redio na Televisheni 

Aidha, elimu hiyo pia imetolewa kupitia vyombo mbali mbali vya habari nchini, ambapo jumla ya 

vipindi 33 vilirushwa hewani katika redio na televisheni za ZBC, Mwenge FM, Bomba FM, Hits 

FM, Coconut FM, Zenji FM, TIFFU TV na Zanzibar Cable TV. Mada kadhaa zilijadiliwa 

zikiwemo Athari ya matumizi ya Dawa za Kulevya, Sheria ya Dawa za kulevya, elimu ya  kinga 
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ya msingi (primary prevention), huduma za upataji nafuu, watumiaji wa dawa za kulevya na 

maambukizi ya Covid-19 na tiba za kifamilia.  

4.2  KINGA YA MSINGI DHIDI YA DAWA ZA KULEVYA 

Kinga ya Msingi ni mpango maalumu wenye lengo la kutoa elimu yenye kusaidia jamii hususan 

watoto na vijana ili wajiepushe na kuanza kutumia dawa za kulevya au kutokuanza kutumia dawa 

hizo wakiwa katika umri mdogo. Kwa kipindi cha 2019 - 2020 TKKUDK iliendesha programu ya 

kinga ya msingi kwa kutoa taaluma ya athari ya dawa za kulevya kwa watoto wa skuli 4 za 

maandalizi ambazo ni Jang’ombe, Kidutani, Saateni na Magomeni. Katika programu hiyo jumla 

ya wanafunzi 412 na walimu 9 walipatiwa elimu juu ya athari ya Dawa za Kulevya. Kati ya hao 

wanafunzi 192 walikuwa wa kiume na 220 walikuwa wa kike na walimu wote walikuwa ni 

wakike. Mchanganuo wa idadi hiyo unaonekana katika Jaduweli Nam.6 

Jaduweli Nam.10: Idadi ya waliopatiwa elimu juu ya athari ya Dawa za Kulevya kupitia program ya 

kinga ya msingi mwaka 2019-2020 

SKULI ZA 

MAANDALIZI 

WANAFUNZI WALIMU Jumla 

Wasichana Wavulana Wasichana Wavulana 

JANG’OMBE 63 55 2 0 120 

KIDUTANI 71 64 2 0 137 

SAATENI 39 33 2 0 74 

MAGOMENI  47 40 3 0 90 

JUMLA KUU 220 192 9 0 421 

Chanzo: TKKUDK,2021 

4.3  KUZIWEZESHA PROGRAMU ZA UPATAJI NAFUU. 

Serikali imeendelea kutoa mchango mkubwa katika kuziwezesha programu za upataji nafuu 

zinazoendeshwa na taasisi mbali mbali zikiwemo taasisi binafsi na za kiserikali. Programu hizo ni 

Nyumba za upataji nafuu (Sober House), mikutano ya tiba za kifamilia (Family Therapy) na 

kuwajengea uwezo watumiaji baada ya kupata nafuu. 

4.3.1  Kusaidia nyumba za upataji nafuu (Sober Houses) 

Tume imezipatia ruzuku nyumba 8 za upataji nafuu (Sober Houses) Unguja na Pemba katika 

kipindi cha miaka miwili 2019 - 2020 kwa lengo la kusaidia uendeshaji wa nyumba hizo ili 

kuiokoa jamii na janga la matumizi ya Dawa za Kulevya. Nyumba hizo ni Trent, Detroit, 

Zanzibar Youth Forum, Free At Last,Tawabina na Nyarugusu kwa Unguja, na kwa upande wa 

Pemba ni Mkoroshoni(Chake) na UMATI (Wete).  
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Idadi ya watumiaji waliopokelewa katika nyumba hizo kwa kipindi hicho imefikia 750 kama 

inavyoonekana katika Jaduweli namba 7.   

Jaduweli Nam.11   Idadi ya watu waliojiunga na  huduma ya upataji nafuu kwa mwaka 2019-2020 

MIAKA                        2019                                                                      2020  JUMLA KUU 

W’me               W’ke Jumla     W’me                W’ke           Jumla  

18-25 50                 0 50 53               0                53 103 
26-35 214                0 214 148             0               148 362 
36-45 100                0 100 95                0              95 195 
46+ 37                  0 37 53                0                53 90 
                     

750 
Chanzo: TKKUDK, 2021 

4.3.2  Mikutano ya Tiba ya Kifamilia 

Katika kuziwezesha programu za upataji nafuu, Tume ilifanya mikutano saba (7) ya Tiba ya 

kifamilia (Family Therapy), mikutano (4) Unguja na (3) Pemba. Mikutano hiyo ilizishirikisha 

jumla ya familia 240 za wazazi/walezi wenye vijana wanaotumia Dawa za Kulevya na waliopata 

nafuu. Familia 92 zilitoka katika maeneo mbalimbali ya kisiwa cha Pemba ikiwemo Wete, 

Kangagani, Wambaa, Chake chake, Tumbe, Chasasa, Selemu, Utaani, Konde, Wingwi, Mtemani, 

Kipangani, Ole na kwengineko. Familia 148 zilizoshiriki zilitoka katika maeneo ya Unguja 

ikiwemo Kikwajuni, Kijitoupele, Fukuchani, Kitumba, Kinuni, Dunga, Jang’ombe, Fuoni, 

Mangapwani, Vikokotoni, Kihinani, Muembetanga, Shangani, Mwanyanya, Mahonda, Mkwajuni 

na kwengineko. Mikutano hiyo inalenga kuzungumza na wazazi/walezi wa watoto hao ili kuwapa 

nafasi ya kueleza changamoto zinazowakabili katika kuwasaidia watoto wao, kuwasaidia 

wazazi/walezi hao kupunguza msongo wa mawazo na kuwafariji ili kupata nguvu za kuwasaidia 

watoto wao kupata huduma ya upataji nafuu.  

4.3.3  Kuwajengea uwezo watumiaji baada ya kupata nafuu 

Katika kuwajengea uwezo vijana waliopata nafuu, Tume imemdhamini kijana mmoja (1) 

alieamua kuachana na matumizi ya dawa za kulevya kwenda kusoma masomo ya Utalii (Tourism 

information) ngazi ya cheti, katika Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar (SUZA).  

4.3.4  Kupunguza Madhara ya kiafya kwa watumiaji wa Dawa za Kulevya 

Katika kupunguza madhara ya kiafya kwa watumiaji wa Dawa za kulevya mbalimbali 

waliwezeshwa kushiriki mikutano ya ngazi mbalimbali za  Kitaifa na Kimataifa  katika sehemu 

tofauti zikiwemo Arusha, Austria, Kenya, Afrika Kusini na nyenginezo. Aidha, kuwawezesha 

Jumuiya ya ZANPUD (Zanzibar Network for People who Used Drugs) kuwa wajumbe katika 



 
20 

 

East African Harm Reduction na AfricanPUD, na kupitia taasisi hiyo Zanzibar imepata nafasi ya 

uwenyekiti wa East African Harm Reduction. 

4.4  KUENDESHA MIKUTANO YA WADAU  
 

Katika mwaka 2019-2020 ilifanyika mikutano saba (7) ya wadau walioachana na matumizi ya 

Dawa za Kulevya yenye lengo la kuimarisha usimamizi na uendeshaji wa nyumba za upataji 

nafuu. Mikutano hiyo imelenga kuimarisha mikakati ya kupunguza mahitaji ya Dawa za Kulevya 

na kusaidia upataji nafuu kwa watumiaji, kutathmini mafanikio yaliyofikiwa pamoja na tahadhari 

na mbinu za kujikinga na Maambukuzi ya maradhi ya Covid-19 katika nyumba hizo. 

4.5  KITUO CHA TIBA NA MAREKEBISHO YA TABIA - KIDIMNI 
 

Katika kutekeleza Ilani ya Chama Cha Mapinduzi mwaka 2010 -2015 Ibara ya 155(b) Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar kupitia Tume ya Kitaifa ya Kuratibu na Udhibiti wa Dawa za Kulevya 

imefanya jitihada katika utekelezaji wake wa majukumu ya kisheria kwa kuanzisha ujenzi wa 

Kituo cha Tiba na Marekebisho ya Tabia kwa vijana walioathirika na matumizi ya Dawa za 

Kulevya ili kuwatibu vijana hao, kituo hicho kinategemea kuanza kutoa huduma katika  mwaka 

wa fedha 2021/2022.  Kituo hicho kinalenga kuhudumia waathirika wa Dawa za Kulevya waliopo 

Zanzibar, Tanzania bara pamoja na raia wengine kutoka nchi mbalimbali duniani. Kituo kitatoa 

huduma za matibabu, marekebisho ya tabia kwa watumiaji wa Dawa za Kulevya pamoja na 

mafunzo mbalimbali ya ujasiri amali miundo mbinu yake itakapokamilika. 
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SEHEMU YA TANO 

 USHIRIKIANO  WA NDANI YA NCHI  NA  WA KIMATAIFA 
 

5.1  USHIRIKIANO NA TAASISI  ZA NDANI YA NCHI 

Tume imekuwa ikitekeleza majukumu yake kisheria kwa kushirikiana na taasisi mbalimbali za 

ndani ya nchi ambazo kwa njia moja au nyengine zinajukumu la kupambana na Dawa za Kulevya 

au kutoa huduma za Tiba kwa wale ambao wameathirika kutokana na matumizi ya Dawa za 

Kulevya. 

Baadhi ya Taasisi za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambazo Tume inashirikiana 

nazo ni Jeshi la Polisi, Idara ya Usalama wa Taifa, Idara ya Uhamiaji, Mamlaka ya Kupambana na 

Dawa za Kulevya Tanzania, “Financial Intelligence Unit” (FIU) na Chuo kikuu cha Sayansi na 

Afya Muhimbili. 

Aidha,Tume imekuwa na mashirikiano ya karibu na Taasisi za SMZ zikiwemo: Wakala wa 

Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka, Mamlaka ya Kuzuia 

Rushwa na Uhujumu wa Uchumi Zanzibar, Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo, Mamlaka ya 

Viwanja vya Ndege Zanzibar, Shirika la Bandari Zanzibar, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar (SUZA), Tume ya UKIMWI, Kitengo Shirikishi cha 

UKIMWI, Homa ya Ini, Kifua Kikuu na Ukoma Zanzibar na nyenginezo. 

Vile vile,Tume imeshirikiana na taasisi zisizokuwa za Serikali zikiwemo MIMI na WEWE 

Foundation, “Zanzibar Youth Education Development Support Association”(ZAYEDESA), 

Jumuiya ya wanaotumia Dawa Saidizi (MAT), Chama cha Uzazi na Malezi bora Tanzania 

(UMATI), Jumuiya ya Kuelimisha Athari za dawa ya Kulevya Ukimwi na Mimba katika Umri 

Mdogo (JUKAMKUM), Jumuiya ya Upataji Nafuu Zanzibar (RCZ), Jumuiya ya Vijana Zanzibar 

(ZYF),  Free at Last, Taasisi za dini, Jumuiya ya Mtandao wa Waliotumia Dawa za Kulevya 

Zanzibar (ZANPUD), Drug Free Zanzibar (DFZ), TAWWABINA,  Corner Stone, Chama cha 

Waandishi wa Habari Zanzibar, Jumuiya ya Wanaoishi na Virusi vya Ukimwi Zanzibar 

(ZAPHA+)  na nyenginezo. 
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5.2 USHIRIKIANO WA KIMATAIFA 

Katika kudhibiti usambazaji, usafirishaji na matumizi ya Dawa za Kulevya Zanzibar, Serikali 

imeshirikiana na taasisi mbalimbali za Kikanda na za Kimataifa zinazoshiriki mapambano dhidi 

ya Dawa za Kulevya katika kuandaa na kutekeleza mikakati mbalimbali itakayofanikisha 

udhibiti huo.  

5.2.1  SHIRIKA LA KIMATAIFA LA KUZUIA UHALIFU NA DAWA ZA KULEVYA 

(UNODC) 

 Watendaji sita wa Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo (KMKM) wanatarajia kushiriki 

mafunzo ya kudandia meli, upekuzi na uzuiaji wa meli (Training in Vessel Boarding, 

Search and Seizure “VBSS”)  yatakayofanyika katika Chuo cha Kikosi cha Ulinzi wa 

Bahari huko Mahe nchini Sychelles kwa ufadhili wa Shirika la Umoja wa Mataifa la 

Kupambana na Dawa za Kulevya na Uhalifu Duniani (UNODC). 

 

 Serikali kupitia Tume ya Kitaifa ya Kuratibu na Udhibiti wa Dawa za kulevya kwa 

kushirikiana na UNODC imetoa mafunzo kwa washirika wa mapambano ya Dawa za 

Kulevya katika bandari wakiwemo Polisi, Shirika la Bandari, KMKM, Idara ya Usalama 

wa Taifa na Mamlaka ya mapato Tanzania kuhusiana na uendeshaji wa programu ya 

udhibiti na ukaguzi wa  makontena. Programu hiyo ina lengo la kukagua makontena yote 

yatakayoingia na kutoka Bandarini Zanzibar ili kuyatambua makontena yatakayokuwa na 

bidhaa haramu zikiwemo Dawa za Kulevya. 

 

 Serikali kwa kushirikiana na UNODC imeendelea kuendesha programu ya kuimarisha 

familia (strong family) inayohusu kinga ya msingi dhidi ya Dawa za Kulevya (Primary 

prevention), pamoja na kupanga mikakati ya kuendeleza pragramu hii kwa siku zijazo. 

Programu hii ni kwa ajili ya wazee wa watoto ambao hawajaingia katika matumizi ya 

Dawa za Kulevya ambapo utekelezaji wake umeanza kwa vijiji vinne vya Wilaya ya Kati 

vilivyochaguliwa ambavyo ni Uroa, Pongwe, Kiboje na Dunga.  

5.2.2  DRUG  ENFORCEMENT ADMINISTRATION (DEA) 

 Serikali kupitia Ofisi ya Makamo wa Pili wa Rais imefanya mazungumzo na taasisi 

inayoshughulikia mapambano dhidi ya Dawa za Kulevya  ya Marekani (Drug 

Enforcement Administration) kujadili jinsi ya kushirikiana katika mapambano ya Dawa 

za Kulevya. Kupitia mazungumzo hayo Serikali imeanza kutoa mafunzo ya mbinu za 

upelelezi kwa Askari wa Upelelezi wa Mikoa mitatu ya Unguja yaliyofanyika katika 

Chuo cha Polisi Zanzibar.  
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 Aidha, Maafisa wawili wa Kitengo cha Polisi cha Kupambana na Dawa za Kulevya 

Zanzibar wameshiriki mafunzo ya udhibiti wa Dawa za Kulevya nchini Botswana (ILEA) 

kwa udhamini wa taasisi hiyo hiyo (Drug Enforcement Administration). 

 

5.2.3  UNITED KINGDOM (UKaids) & UK BORDER FORCE 

 Kupitia mazungumzo yaliyofanyika baina ya Ofisi ya Makamo wa Pili wa Rais na 

Shirika la “UKaids” juu ya kushirikiana katika mapambano dhidi ya Dawa za Kulevya, 

shirika hilo limekubali kuisaidia Zanzibar na limetenga Shilingi Bilioni Nne kwa ajili ya 

kupambana na uhalifu uliopangwa. Taarifa juu ya mradi  huo imewasilishwa Tume na 

hatimae imefikishwa katika Baraza la Mapinduzi.  

 Aidha kwa upande wa UK Border Force, shirika hili linaendelea kushirikiana kwa karibu 

sana na jeshi la polisi katika kudhibiti usafirishaji wa Dawa za Kulevya kupitia Uwanja 

wa ndege wa Zanzibar, shirika hilo limetoa mchango mkubwa kwa kuwapatia mafunzo 

askari hao pamoja na vifaa vya kisasa kwa ajili ya ukaguzi wa abiria na mizigo katika 

uwanja huo.  

5.2.4  US DEPARTMENT OF DEFENCE 

 Ofisi ya Makamo wa Pili wa Rais imekutana na ujumbe wa Watu wa Marekani kutoka 

Idara ya Ulinzi (US Department of Defence) na Idara Maalum  inayoshughulika na Dawa 

za Kulevya Kimataifa (US Department of State – Bureau of International Narcotics and 

Law Affairs) kwa lengo la kushirikiana katika udhibiti wa Dawa za Kulevya katika 

maeneo ya bahari. Ujumbe huo umeahidi kuisaidia Zanzibar katika kutatua changamoto 

zilizopo katika kukabiliana na usafirishaji wa Dawa za Kulevya hasa kwa maeneo ya 

bahari na wameonesha nia ya kufanya kazi pamoja na Kikosi Maalum cha Kuzuia 

Magendo (KMKM) baada ya kukamilika kwa mazungumzo baina ya taasisi hizo. 
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SEHEMU YA SITA 

 MAFANIKIO, CHANGAMOTO, HATUA ZA BAADAE NA HITIMISHO 

6.1  MAFANIKIO 

Serikali kupitia Tume ya Kitaifa ya Kuratibu na Udhibiti wa Dawa za Kulevya katika jitihada za 

kupambana na Dawa za kulevya ndani ya mwaka 2019 -2020 imepata mafanikio mbalimbali 

miongoni mwa hayo ni kama ifuatayo. 

a. Kuifanyia marekebisho makubwa Sheria ya Udhibiti wa Dawa za Kulevya Nam.9 ya 

mwaka 2009. Marekebisho hayo yakiwemo 

o Kushughulika na mali zilizohusishwa na zilizochumwa kutokana uhalifu wa dawa 

za kulevya. 

o Kuongeza viwango vya adhabu. 

o Katazo la kemikali bashirifu. 

b. Kupunguza usambazaji wa Dawa za Kulevya kwa kukamata viwango vikubwa vya dawa 

za kulevya kabla ya kuwafikia watumiaji. Hii imetokana na kuimarika kwa mashirikiano 

ya Kitaifa , kikanda ma kimataifa ambayo yamepelekea kukua kwa mawasiliano. 

c. Serikali kupitia Tume imefanikiwa kutoa mafunzo ya Sheria ya Udhibiti wa Dawa za 

Kulevya na marekebisho yake katika ngazi zote kuanzia Taifa, Mikoa, Wilaya, Shehia 

hadi ngazi ya Familia. 

d. Mafunzo ya upelelezi yanayotolewa kwa jeshi la polisi na wasimamizi wengine wa sheria 

yameongeza ufanisi katika ukamataji na uendeshaji wa kesi za dawa za kulevya jambo 

linalopelekea kupungua kwa ufungaji wa kesi vituoni na Mahkamani na kuongezeka kwa 

idadi ya kesi zinazopata hatia. 

e. Kuanzisha programu ya kinga ya msingi dhidi ya matumizi ya Dawa za Kulevya kwa 

watoto waliopo katika ngazi ya elimu ya maandalizi. 

f. Kusambaratisha na kuvunja maduka makubwa ambayo yalitumika kwa uhalifu huu wa 

Dawa za Kulevya. 

g. Kuendeleza hatua za ujenzi wa kituo cha tiba na marekebisho ya tabia Kidimni kwa; 

maumbo ya ghorofa ya kwanza na ya pili ya jengo kuu, kuezeka pamoja na kukamilisha 

ununuzi wa vifaa kwa ajili ya kuendeshea kituo hicho. 

h. Kushiriki kikamilifu katika mikutano ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa ambayo imesaidia 

kukuza mashirikiano na mawasiliano na taasisi mbalimbali zenye kupambana za Dawa za 

Kulevya duniani.   
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i. Kupunguza unyanyapaa kwa walioacha kutumia Dawa za Kulevya hivyo kuwasaidia 

watumiaji hao kupata huduma muhimu.  

j. Kuongezeka kwa vijana walioachana na Matumizi ya Dawa za Kulevya Zanzibar. 
 

 

 

6.2 CHANGAMOTO 

Katika utekelezaji wa shughuli zake ilizojipangia Tume ilikabiliana na changamoto mbalimbali 

zikiwemo: 

a. Maumbile ya nchi yetu yanayoruhusu uwepo wa bandari nyingi zisizo rasmi(zaidi ya 271 

Unguja na Pemba) ambapo ikizingatiwa kuwa kuna uhafifu wa vifaa vya ulinzi na 

utambuzi vya kutosheleza maeneo yote ya Visiwa. 

b. Uwepo wa Visiwa vya Zanzibar katika mwambao wa Afrika Mashariki pia ni 

changamoto kwani Vyombo vya Kimataifa vimeutambua ukanda huu kuwa ni njia 

inayotumika kupitishia Dawa za Kulevya kutoka Nchi uzalishaji heroini (Afghanistani) 

na kuelekea Asia, Marekani na Ulaya. 

c. Ukosefu wa vifaa vya kisasa kwa ajili ya udhibiti wa usafirishaji wa Dawa za Kulevya 

katika mipaka yetu. 

d. Kuwepo kwa viashiria vya rushwa kunakotokana na kutokuwepo uadilifu kwa baadhi ya 

wasimamizi wa Sheria katika utekelezaji wa Sheria na harakati za udhibiti wa Dawa za 

Kulevya, kwa mfano kuwepo ucheleweshwaji wa kesi na maamuzi ya kesi yaliyo 

kinyume na Sheria ya Udhibiti wa Dawa za Kulevya. 

e. Wasimamizi wa sheria wanakosa taaluma ya kutosha katika masuala ya upelelezi wa mali 

za wahalifu wa Dawa za Kulevya. 

f. Taasisi iliyopo sasa haina uwezo wa kisheria wa kuchunguza, kukamata, kupeleleza na 

kupeleka kesi mahkamani. 

 

6.3 HATUA ZA BAADAE 

Serikali Kupitia Tume ya Kitaifa ya Kuratibu na Udhibiti wa Dawa za Kulevya imepanga 

kutekeleza kazi zifuatazo katika harakati za kufanikisha mapambano dhidi ya Dawa za Kulevya.  

i. Kufanya marekebisho ya sheria itakayoanzisha taasisi yenye Mamlaka kisheria ya 

kuchunguza, kukamata, kupeleleza na kupeleka kesi mahkamani. 

ii. Kuendeleza kazi za udhibiti wa Usafirishaji na Usambazaji wa Dawa za Kulevya katika 

mipaka na maeneo hatarishi kwa kutumia vifaa na teknolojia za kisasa. 
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iii. Kuimarisha na kuendeleza kituo cha pamoja cha uendeshaji wa kesi za Dawa za Kulevya 

kwa kukamilisha muongozo wa uendeshaji wa kituo hicho (One Stop Centre).  

iv. Kuongeza kasi ya utoaji elimu kwa jamii juu ya athari za matumizi ya Dawa za Kulevya 

na kuimarisha kinga ya msingi dhidi ya matumizi ya Dawa za Kulevya. 

v. Kuendelea kuziwezesha Programu za Upataji Nafuu. 

vi. Kuendesha Kituo cha Tiba na Marekebisho ya Tabia kilichopo Kidimni. 

vii. Kuwajengea uwezo wafanyakazi ili kuimarisha utendaji wa kazi kuendana sambamba na 

kasi ya mapambano ya dhidi ya Dawa za Kulevya. 

viii. Kuimarisha mahusiano na taasisi nyengine za Kitaifa, Kikanda na Kimataifa katika 

udhibiti wa Dawa za Kulevya. 

ix. Serikali ianzishe Mamlaka ya kupambana na dawa za kulevya nchini itakayokuwa na 

uwezo wa kuchunguza, kukamata, kupeleleza, kuzuia mali, kuzuia akaunti na kufungua 

mashtaka mahkamani. 

x. Kujenga kituo cha Tiba na Marekebisho ya tabia kwa waathirika wa Dawa za Kulevya za 

Kulevya Pemba kama ilivyoelekezwa katika Ibara ya 196 ya Ilani ya Chama cha 

Mapinduzi 2020- 2025. 

 

 

6.4 HITIMISHO 

Pamoja na kuona changamoto mbalimbali zinazokabili harakati za kupambana na usambazaji, 

usafirishaji na matumizi ya dawa za kulevya na hatua zilizochukuliwa kutatua changamoto hizo, 

bado jitihada zaidi za kila mdau zinahitajika ili kuinusuru jamii na taifa kwa ujumla kutokana na 

athari zinazotokana na janga la dawa za kulevya na hatimaye kuwa na taifa lenye nguvu kazi 

itakayoleta tija katika kukuza uchumi wa nchi kwa ujumla kwa maslahi mapana ya Taifa letu. 

  

 


